
MAMLAKA YA MAFUNZO NA UFUNDI STADI 
(VETA) 

 
1.Swali: Tupe historia fupi ya VETA. 
 
Jibu:  Historia ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 

inaanzia mwaka 1940 tulipokuwa na sheria ya kusimamia mafunzo 
viwandani (Apprenticeship Ordinance). Mwaka 1974 sheria hiyo 
ilifutwa na badala yake ikapitishwa Sheria ya Mafunzo ya Ufundi 
Stadi ya 1974 ambayo iliunda Idara ya Mafunzo ya Ufundi Stadi chini 
ya Wizara ya Kazi. Ilipofika mwaka 1994 sheria ilibadilishwa tena  
ambapo Sheria ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi ilipitishwa na 
Bunge. Hii ndiyo sheria iliyoanziasha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (VETA). 

 
2.Swali: Madhumuni ya kuanzishwa kwa VETA ni yapi? 
 
Jibu: Madhumuni ya kuanzishwa kwa VETA  ni kama yafuatayo: 

a) Kutoa fursa na miundombinu ya mafunzo ya ufundi stadi 
b) Kuanzisha mfumo wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi ili kukidhi 

mahitaji ya sekta isiyo rasmi na sekta rasmi 
c) Kukidhi mahitaji ya soko la ajira kwa kuwapatia wafanyakazi stadi za 

kazi ili kuongeza uzalishaji na tija katika uchumi. 
d)  Kuhakikisha kuwa mfumo wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi 

unazingatia mahitaji, unapunguza gharama na hatua kwa hatua mikoa 
inapewa mamlaka katika kupanga na kutekeleza ili kuhakikisha 
matumizi bora ya rasilimali na mafunzo yanayotolewa. 

e) Kukuza na kuendeleza ujasiriamali kama sehemu ya mafunzo 
yanayotolewa. 

f) Kuendeleza mafunzo katika sehemu za kazi. 
g) Kuendeleza mazingira ya elimu na mafunzo ya ufundi stadi kwa 

makundi yaliyosahaulika. 
h) Kutafuta fedha na kugharimia elimu na mafunzo ya ufundi stadi  
i) Kuongeza ubora wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi yanayotolewa 
j) Kuendeleza au kutoa elimu na mafunzo ya ufundi stadi yanayotokana 

na mahitaji kwa kuzingatia mipango ya maendeleo na sera za taifa. 
 
 
 
 



3.Swali: Mmepata mafanikio gani katika kipindi cha miaka 10 iliyopita? 
 
Jibu: VETA, kwa kushirikiana na wadau wote imetoa miongozo ya 

mafunzo ya stadi za kazi, stadi za maisha na stadi za kujinusuru. 
Miongozo hii imewezesha kuwepo kwa mtandao wa vyuo vya ufundi 
stadi chini ya VETA na vya watu binafsi vinavyotoa mafunzo kwa 
vijana ambayo yamewezesha vijana kupata stadi za kuweza kujiajiri na 
kupamabana na umaskini. Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika 
miaka kumi iliyopita (1995-2005) ni kama ifutavyo: 
 

i) VETA imekamilisha ujenzi wa vyuo vinne vya ufundi stadi vya 
mikoa katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Mtwara na Kigoma. Sasa 
imeanza ujenzi wa vyuo vingine vitatu vya ufundi stadi vilivyobakia 
katika mikoa ya Pwani, Lindi na Manyara. Hii inakamilisha azma ya 
serikali ya kuwa na chuo cha ufundi stadi cha mkoa katika kila mkoa. 

 
ii) Idadi ya vijana wanaojiunga na mafunzo katika stadi mbalimbali 

katika vyuo vya VETA na vile vinavyoendeshwa na serikali (Vyuo 
vya Maendeleo ya Wananchi - FDCs) kwa mwaka imeongezeka 
kutoka 3670 mwaka 1995 kufikia 41,880  mwaka 2004. katika kozi 
ndefu na fupi. 

 
iii) Vyuo vya watu binafsi na asasi zisizo za kiserikali navyo vimeongeza 

idadi ya wanafunzi kwa mwaka kutoka 35,490 mwaka 1995 kufikia 
55,265 mwaka 2004 katika kozi ndefu na fupifupi. Ongezeko hilo 
limetokana na uhamasishaji uliofanywa na VETA ambapo sekta 
binafsi inapaswa kuwa mstari wa mbele katika uwekezaji katika 
ufundi stadi. 

 
iv) Jumla ya vyuo vinavyotoa mafunzo ya stadi za kazi vilivyosajiliwa na 

VETA vimeongezeka kutoka 330 mwaka 1995 kufikia 764 mwaka 
2004. Ni jukumu la VETA kuhakikisha vyuo vinatoa mafunzo bora 
ya ufundi stadi. Ongezeko hilo linaonyesha kuwa vyuo vinavyotoa 
mafunzo bora vimeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50. 

 
v) Idadi ya wasichana wanaoshiriki katika mafunzo ya stadi za kazi 

mbalimbali imeongezeka kutoka 12% mwaka 1995 kufikia 32% 
mwaka 2004. VETA imeweza kuhamasisha wasichana wajiunge na 
mafunzo katika fani ambazo zinatawaliwa na wanaume kama vile 
umeme, ufundi magari, uashi, ufundi bomba n.k. 



vi) Fani za mafunzo ya ufundi stadi yanayotolewa na vyuo vya VETA, 
vile vinavyoendeshwa na serikali pamoja na vile vinavyomilikiwa na 
watu binafsi na asasi zisizo za kiserikali zimeongezeka kutoka 36 
mwaka 1995 kufikia 93 mwaka 2004. Ongezeko hilo limetokana na 
mahitaji ya soko la ajira. 

 
4.Swali: Mnatoa kozi za aina gani?- Aidha kozi za muda mfupi 

huchukua wastani wa muda gani na kozi ndefu kabisa 
zinachukuwa muda gani? 

 
Jibu: Vyuo vya ufundi stadi vinatoa mafunzo ya stadi za kazi katika sekta 

mbalimbali kulingana na mahitaji ya soko la ajira. Kozi za muda 
mfupi huanzia wiki moja hadi miezi 6. Kozi ndefu huchukua muda wa 
zaidi ya miezi sita hadi miaka miwili. 

 
5.Swali: Mnatekeleza vipi mipango ya Serikali ya kupambana na 

umasikini kwa kutokomeza ukosefu wa ajira kwa vijana kupitia 
kozi zenu?. 

 
Jibu: VETA imehusishwa kikamilifu na serikali katika utekelezaji wa 

mipango mbalimbali ya Serikali na Mpango wa Kukuza Uchumi na 
Kuondoa Umasikini Tanzania (MKUKUTA). Katika kutekeleza 
mpango huo,VETA inatoa mafunzo ya stadi za kazi ili kuwawezesha 
waliohitimu kuajiriwa ama kujiajiri katika sekta isiyo rasmi. Mkazo 
mkubwa unatolewa katika kumwezesha mhitimu kujiajiri mwenyewe 
kwa kupewa stadi za ujasiriamali pamoja na stadi za kazi. Kutokana 
na mafunzo yanayotolewa vijana wameweza kuanzisha miradi 
mbalimbali katika fani za useremala, ufundi magari, umeme, uashi, 
uundaji vifaa n.k. Vijana ambao wameajiajiri pia wameajiri vijana 
wengine katika miradi yao . Hivyo VETA imeweza kutoa mchango 
katika kupambana na umaskini na kutokomeza tatizo la ajira. 

 
6.Swali: Je mnavyo vituo(vyuo) vingapi vya mafunzo kwa nchi nzima 

na viko katika mikoa gani? 
 
Jibu: VETA inamiliki na kuendesha vyuo vya ufundi stadi 20 katika mikoa  

17 ya Dar es salaam, Morogoro, Dodoma, Iringa, Mbeya, Mtwara, 
Ruvuma, Rukwa, Singida, Tabora, Mwanza, Shinyanga, Kagera, 
Mara, Kilimanjaro, Tanga na Arusha. VETA pia imekamilisha ujenzi 



wa chuo katika mkoa wa Kigoma na mafunzo yataanza kutolewa hivi 
karibuni. 
 
Pia VETA inamiliki na kuendesha Chuo cha Ualimu wa Ufundi Stadi 
Morogoro ambacho kinatoa mafunzo ya ualimu kwa ajili ya vyuo vya 
ufundi stadi nchini. 

 
VETA inasimamia na kuratibu mafunzo ya ufundi stadi katika vyuo 
vingine zaidi ya 840 nchini kote. Vyuo hivi vipo katika mikoa yote 21 
ya Tanzania Bara. 

 
7.Swali: Tueleze mafanikio na matarajio yenu ya baadaye 
 
Jibu: Kama tulivyoeleza hapo juu VETA imepata mafanikio makubwa 

katika kipindi cha miaka 10 iliyopita. Tunayo matarajio makubwa ya 
baadaye. 
 
Hivi sasa mchakato wa kuandaa mpango wa miaka 5 (2006-2010) 
unaendelea vizuri ambapo tunahusisha wadau wa elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi. Matarajio yetu ni kwamba ifikapo mwaka 2010, 
VETA iwe inachangia kwa kiwango kikubwa zaidi kuliko hivi sasa 
katika kutoa stadi zinazohitajika katika sekta isiyo rasmi na hivyo 
kupiga vita umasikini. Hali kadhalika iwe na uwezo wa kuchangia 
zaidi katika kutoa mafunzo kwa stadi zinazotakiwa katika sekta rasmi 
na hivyo kuongeza pato la taifa.  
 
Mambo muhimu yatakayozingatiwa katika miaka mitano ijayo ni: 

i. Mafunzo yanayotolewa yaendane na mahitaji ya sekta zote mbili, 
rasmi na ile isiyo rasmi. 

 
ii. Kuboresha zana za kufundishia (tools and equipment) ili mafunzo 

yanayotolewa yawe bora zaidi kulingana na viwango vya kitaifa. 
 
iii. Kutekeleza mpango kabambe wa kutoa mafunzo kwa waalimu wa 

ufundi stadi ili waende sambamba na mabadiliko ya teknolojia 
yanayotokea. 

 
iv. Kutanua nafasi za mafunzo ya ufundi stadi kulingana na upanuzi 

unaotokea katika elimu ya msingi na sekondari, ambao utaongeza 
idadi ya wanafunzi watakaojiunga na mafunzo hayo. 


