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NENO LA UTANGULIZI 

Serikali ya Kidigitali (Serikali Mtandao) ni matumizi ya mifumo na vifaa vya Teknolojia 

ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika taasisi za Serikali kwaajili ya utekelezaji 

wa majukumu mbalimbali na utoaji huduma kwa umma. Katika kuhakikisha kuwa 

utekelezaji wa Serikali Mtandao unaendelea kwa ufanisi na wenye kuleta tija na 

matokeo chanya, Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali ili kuweka misingi 

imara ya kisera, kimkakati na pia kuweka mazingira wezeshi na salama kwa taasisi za 

Serikali kuweza kushiriki kikamilifu katika jitihada mbalimbali za Serikali Mtandao. 

TEHAMA inapotumiwa na kusimamiwa vizuri, husaidia kuongeza tija na ufanisi katika 

utendaji wa shughuli za Serikali na taasisi zake, pamoja na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa umma kwa kuzifanya huduma hizo kuwa nafuu na kupatikana kwa 

urahisi na haraka. Serikali ya Kidigitali inajumuisha matumizi ya miamala ya kielektroni 

ki kati ya Serikali na taasisi nyingine za Serikali (G2G), Serikali na Watumishi wa 

Serikali (G2E), Serikali na Wafanyabiashara (G2B) na Serikali na Wananchi (G2C). 

Katika kuhakikisha kunakuwepo na matumizi bora, sahihi na salama ya vifaa na 

mifumo ya TEHAMA katika Utumishi wa Umma, Serikali iliandaa Waraka wa Utumishi 

Na. 5 wa mwaka 2009 kuhusu Matumizi Bora na Salama ya Vifaa na Mifumo ya 

TEHAMA Serikalini. Mwaka 2012 Serikali iliandaa Mwongozo wa Matumizi Bora, 

Sahihi na Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA Serikalini Ili kutoa maelekezo na 

ufafanuzi rahisi wa namna ya kutekeleza Waraka Na. 5. Serikali sasa imehuisha 

Mwongozo huu wa mwaka 2012 ili kusaidia taasisi za umma kuendana na mabadiliko 

ya kidijitali duniani na kufikia adhma yake ya kuwa Serikali ya Kidijitali ambayo itakuwa 

inapatikana muda wowote, mahali popote na kwa hali yeyote ya mtumiaji. 

Sheria ya Serikali Mtandao ya mwaka 2019, Kifungu 18(1), inaelekeza Kila afisa 

masuhuli wa taasisi ya umma kuunda Kamati ya Kitaasisi ya Uongozi ya TEHAMA 

kwa ajili ya ya kutoa mwongozo wa kiufundi katika utekelezaji wa mipango ya 

TEHAMA katika taasisi anayoisimamia. Kupitia kamati hizo, Taasisi za Umma 

zinaweza kuhakikisha zinazingatia viwango na miongozo iliyopo ili Serikali kamili ya 

kidijitali itokee haraka, na hivyo, kuongeza tija na ufanisi katika utendaji wa shughuli 

za kila siku za Serikali na taasisi zake na kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. 
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Ni matumaini ya Serikali kuwa, Mwogozo huu wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama 

wa Vifaa, Data na Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 2022 utatumiwa kwa 

ukamilifu na taasisi zote za umma ili kuleta mafanikio chanya yaliyokusudiwa na 

kuhakikisha kuwa siri za Serikali hazivuji kwa kutumia mwanya wa TEHAMA.  

 

Mh. Jenista J. Mhagama (MB) 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora 
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DIBAJI 

Katika vipindi mbalimbali, Serikali imekua ikiandaa Sera, Sheria na Kanuni 

zinazohusiana na Serikali Mtandao zikiwemo: Sheria ya Serikali Mtandao, 2019; 

Kanuni za Serikali Mtandao, 2020; Sera ya Taifa ya TEHAMA, 2016; Sheria ya 

Makosa ya Kimtandao, 2015; Sheria ya miamala mtandaoni, 2015; Sheria ya 

Mawasiliano ya Kielektroni na Posta, 2010 na Kanuni zake; Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma, 2009; Mkakati wa Serikali Mtandao 2021/26; na Mkakati wa 

Usalama wa Kimtandao (Cyber-Security Strategy) wa mwaka 2022/27. 

Tangu mwaka 2012 ulipotolewa Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya 

Vifaa na Mifumo ya TEHAMA kasi ya matumizi ya TEHAMA duniani imeongezeka 

sana na kuleta manufaa makubwa ikiwemo kurahisisha usimamizi na uendeshaji wa 

shughuli mbalimbali. Serikali ni mmojawapo wa wanufaika wakubwa wa ukuaji wa 

TEHAMA ambapo jitihada mbalimbali za Serikali Mtandao zimeanzishwa katika sekta 

mbalimbali za Serikali. Kutokana na jitihada hizo, kumekuwepo na ongezeko kubwa 

la matumizi ya vifaa, miundombinu na mifumo ya TEHAMA katika  shughuli za Serikali 

kama ukusanyaji wa mapato, mawasiliano, uhifadhi wa taarifa, uendeshaji wa ofisi, 

utoaji wa leseni na vibali, utoaji huduma za afya na huduma nyingine kwa umma.  

Ongezeko la vifaa, miundombinu na mifumo ya TEHAMA Serikalini limesaidia 

kuongeza tija, ufanisi, pamoja na kufanya huduma zinazotolewa kuwa nafuu na 

kupatikana kwa urahisi na haraka. Kutokana na ongezeko hilo kubwa la matumizi ya 

TEHAMA, Serikali imechukua hatua mbalimbali za kimkakati, kisera, kisheria na 

kitaasisi za kusimamia na kudhibiti ili matumizi ya Serikali Mtandao yawe bora, salama 

na sahihi kufuatana na miongozo na taratibu za uendeshaji wa Serikali. 

Mojawapo ya hatua zinazochukuliwa na Serikali ni kuhuisha Mwongozo wa Matumizi 

Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA wa mwaka 2012 ili kuakisi 

mabadiliko ya kisera, kisheria na kitaasisi yaliyotokea. Ni mategemeo ya Serikali kuwa 

Mwongozo mpya wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa, Data na Mifumo ya 

TEHAMA utasaidia kuongeza ufanisi, uwajibikaji na kuleta tija katika utoaji wa huduma 

kwa wananchi kupitia Serikali Mtandao 

Mwongozo huu wa mwaka 2022 wenye sehemu sita (6), umeweka utaratibu wa 

kufuatwa na waajiri na watumishi wa umma katika matumizi ya TEHAMA ili kuwa na 
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matumizi bora, sahihi na salama ya TEHAMA yenye kuongeza ufanisi wa kazi na 

kuboresha utoaji huduma kwa Umma. 

 

Dr. Laurean J. P. Ndumbaro 

Katibu Mkuu 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora  



 

1 UTANGULIZI 

Serikali imechukua hatua mbalimbali katika kusimamia na kudhibiti utekelezaji na 

matumizi ya mifumo na miundombinu ya Serikali Mtandao nchini. Hatua hizo ni pamoja 

na kuandaa Waraka wa Utumishi Na. 5 wa mwaka 2009, Mwongozo wa Matumizi Bora, 

Sahihi na Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 2012, Sera ya 

Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2016; Sheria ya Makosa ya Kimtandao ya mwaka 2015; 

Sheria ya Miamala ya Kielekroniki ya mwaka 2015; Mwongozo wa Serikali Mtandao wa 

mwaka 2017, Viwango vya Serikali Mtandao vya mwaka 2017;Sheria ya Serikali Mtandao 

Na. 10 ya Mwaka 2019 na  Kanuni zake za mwaka 2020;pamoja na maelekezo 

mbalimbali ambayo yamekuwa yakitolewa kwa taasisi za Serikali kwa ajili ya utekelezaji. 

Aidha, Serikali imeanzisha  Taasisi mahususi ambayo ni Mamlaka ya Serikali Mtandao 

kwa lengo la kusimamia, kukuza na kuratibu jitihada za Serikali Mtandao na kuhakikisha 

uzingatiaji wa sera, sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya TEHAMA.  

Pamoja na hatua zilizochukuliwa, bado kumekuwepo na baadhi ya Taasisi za Umma 

zisizozingatia sheria, kanuni, taratibu na viwango vinavyoongoza utekelezaji na matumizi 

sahihi ya Serikali Mtandao. Hali hii inasababisha Serikali kutopata tija kwenye uwekezaji 

mkubwa uliofanyika kwenye mifumo na mioundombinu ya TEHAMA, kuvuja au kupotea 

kwa taarifa za Serikali na kuathiri utoaji wa huduma kwa umma. Kutozingatiwa kwa 

sheria, kanuni, taratibu na viwango kunasababisha utekelezaji wa Serikali Mtandao 

kupitia changamoto mbalimbali kama ifuatavyo:- 

a) Baadhi ya mifumo inayotoa huduma nyeti na muhimu kutofanya kazi kwa 

ufanisi uliotarajiwa kutokana na kuhifadhiwa katika mazingira duni na yasiyo 

salama;  

b) Wananchi kukosa huduma mara kwa mara inapotokea hitilafu kwenye mifumo 

au miundombinu ya Serikali Mtandao kutokana na kukosekana kwa vituo au 

vifaa mbadala vya kujikinga na majanga;  

c) Baadhi ya mifumo inayotoa huduma nyeti na muhimu kutumika bila kuwa na 

viwango vya usalama kutokana na mifumo hiyo kujengwa bila kuzingatia  

viwango;  
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d) Taasisi kutozingatia kwa usahihi shughuli za usalama wa TEHAMA kama 

zilivyoainishwa kwenye Sheria ya Serikali Mtandao na Kanuni zake, pamoja na 

miongozo na viwango vinavyotolewa; na 

e) Kukosekana kwa taarifa sahihi na kamili za vifaa na mifumo ya TEHAMA  

iliyopo na inayoendelea kujengwa Serikalini ili kuhakikisha kuwa imekidhi 

matakwa ya sheria, kanuni, viwango na miongozo ya Serikali Mtandao iliyopo. 

Hivyo, madhumuni ya mwongozo huu ni kuendelea kufafanua utaratibu unaotakiwa 

kuzingatiwa na Taasisi za wakati wa kutekeleza na kutumia mifumo, tovuti, data, taarifa, 

vifaa na miundombinu ya  Serikali Mtandao. Hatua hii itasaidia kuwa na matumizi bora, 

sahihi na salama ya TEHAMA yenye kuongeza ufanisi wa kazi na kuboresha utoaji 

huduma kama ilivyokusudiwa.  

Mwongozo mpya wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa, Data na Mifumo ya 

TEHAMA unatoa utaratibu wa kufuatwa na Taasisi za Umma kuhusu matumizi bora, 

salama na sahihi katika maeneo ya Mifumo ya TEHAMA, Data  na Taarifa za Kielektroniki; 

Tovuti za Serikalini, na Vifaa na Miundombinu ya TEHAMA Serikalini. Mwongozo huu 

umegawanyika katika sehemu kuu sita (6).  Sehemu ya Kwanza utangulizi; Sehemu ya 

Pili ni usimamizi na matumizi ya  ya mifumo ya TEHAMA, data na taarifa za kielektroniki; 

Sehemu ya Tatu ni usimamizi na uendeshaji wa Tovuti za Serikali; Sehemu ya Nne ni 

usimamizi na matumizi ya vifaa na miundombinu ya TEHAMA; Sehemu ya Tano ni 

mgawanyo wa majukumu; na Sehemu ya Sita ni Uzingatiaji wa sheria, kanuni, taratibu, 

miongozo, viwango na maelekezo ya utekelezaji na matumizi ya Serikali Mtandao. 
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2 MATUMIZI NA USIMAMIZI WA MIFUMO, INTENETI, BARUA PEPE, 

DATA NA TAARIFA ZA KIELEKTRONIKI 

Lengo kuu la Serikali ni kuhakikisha kunakuwapo na mifumo michache ya TEHAMA 

inayobadilishana taarifa yenye kurahisisha ufanyaji kazi wenye ufanisi kwenye taasisi za 

Umma na utoaji wa huduma bora kwa Wananchi na kushindana katika uchumi wa 

kidigitali. Taasisi zote za Umma zinatakiwa kuzingatia yafuatayo zinapotumia mifumo ya 

TEHAMA, Data na Taarifa za Kieletroniki: 

2.1. Matumizi na Usimamizi wa Mifumo na Vifaa vya TEHAMA 

Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma zinapaswa kutekeleza yafuatayo:- 

2.1.1. Kuweka utaratibu wa usajili na usimamizi wa watumiaji wa mifumo ya 

TEHAMA inayotumika katika taasisi husika 

2.1.2. Kuweka utaratibu wa kusitisha haraka matumizi ya akaunti ya mtumishi 

atakayehama, kuacha/kuachishwa kazi, kustaafu au kufariki 

2.1.3. Kuzuia matumizi ya mifumo ya TEHAMA ya Serikali kwa mtu asiye 

mwajiriwa wa Taasisi hiyo bila kuwa na kibali cha Mkuu wa Taasisi 

2.1.4. Kompyuta zote za Taasisi  zinatakiwa kuwekewa programu ya kukinga na 

kuondoa virusi 

2.1.5. Kuweka utaratibu wa kuhuisha kwa wakati programu za kujikinga na virus 

katika taasisi 

2.1.6. Kuepuka kutumia “Antivirus” au programu za ulinzi zitolewazo bure 

kwenye mtandao wa intaneti au chanzo kingine chochote isipokuwa kwa 

idhini ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 

2.1.7. Mtumishi wa umma anayetumia mifumo ya TEHAMA ya Serikali anatakiwa 

kuhifadhi na kuilinda nywila (password) yake ili mtu mwingine haziweze 

kuifahamu au kuinakili kwa namna yoyote ile. Mtumishi atawajibika 

endapo kutatokea tatizo lolote kutokana na nywila yake kuvuja. 

2.1.8. Mtumishi wa Umma mwenye nywila ya kumwezesha kuingia katika 

Mifumo ya TEHAMA ya Serikali anatakiwa kuibadilisha nywila hiyo mara 

kwa mara kufuatana na utaratibu utakaowekwa na taasisi.  
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2.1.9. Mfumo wa Ofisi Mtandao (eOffice) hautaruhusiwa kutumika nje ya 

Mtandao wa Mawasiliano wa Serikali (GovNET) isipokuwa kwa kibali cha 

Mkuu wa Taasisi kufuatana na mwongozo wa Idara ya Kumbukumbu na 

Nyaraka za Taifa 

2.1.10. Kuweka utaratibu wa usanikishaji wa programu za kompyuta kwenye vifaa 

vya TEHAMA vya taasisi ambao utasimamiwa na Idara/ Kitengo cha 

TEHAMA 

2.1.11. Kuweka utaratibu wa kuhuisha programu za mifumo ya TEHAMA ya 

taasisi mara kwa mara kufuatana na mahitaji.  

2.1.12. Uhuishaji wa programu za ulinzi wa mifumo ya TEHAMA uzingatie  

utaratibu wa kupata maboresho (updates) kupitia kompyuta moja (Server), 

ambayo itasambaza maboresho hayo katika kompyuta nyingine katika 

taasisi 

2.1.13. Kuweka utaratibu wa kushirkiana katika matumizi ya mifumo ya TEHAMA 

baina ya watumishi, sehemu, vitengo na Idara katika taasisi 

2.1.14. Kuweka utaratibu wa kuchukua “backup” ya programu za mifumo ya 

TEHAMA  ya Taasisi 

2.1.15. Taasisi za Serikali zinatakiwa kujiunga nakutumia mifumo shirikishi ya 

Serikali kama itakavyokuwa inatangazwa mara kwa mara na mamlaka  

2.1.16. Kutoa mafunzo kwa watumishi wa taasisi kuhusu usimamizi na matumizi 

bora na salama ya mifumo ya TEHAMA;  

 

2.2. Matumizi na Usimamizi wa Intaneti ya Serikali 

Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma zinapaswa kutekeleza yafuatayo:- 

2.2.1. Taasisi inatakiwa kutoa elimu ya matumizi sahihi na salama ya Intaneti ya 

Serikali kwa watumishi wake 

2.2.2. Watumishi wanatakiwa kutumia Intaneti ya Serikali kwa matumizi  

yanayolenga kuongeza tija na ufanisi katika utendaji wa Serikali 

2.2.3. Kuhakikisha kuwa Kompyuta na vifaa vyote vinavyotumika kuandaa, 

kusafirisha, kuchapisha au kuhifadhi nyaraka za Serikali  ambazo ni za siri 
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sana (secrete) na siri kuu (top secrete) haviunganishwi  moja kwa moja 

katika mtandao wa Intaneti; 

2.2.4. Kutotumia mifumo ya Intaneti ya Serikali kutembelea tovuti au mitandao 

ambayo ni kinyume na maadili ya Utumishi wa Umma 

 

 

 

2.3. Matumizi na Usimamizi wa Barua pepe za Serikali 

Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma zinapaswa kutekeleza yafuatayo:- 

2.3.1. Kuhakikisha kuwa barua pepe za Serikali ni kwa matumizi ya shughuli za 

Serikali tu na si vinginevyo 

2.3.2. Kuzuia watumishi kutuma au kusambaza nyaraka zenye mtizamo wa 

“chain letters” kwa kupitia anwani ya barua pepe za Serikali 

2.3.3. Kuzuia watumishi kurudufu (forward) taarifa zisizo za Serikali mara 

mtumishi azipokeapo 

2.3.4. Kuhakikisha kuwa watumishi hawatumii barua pepe za Serikali katika 

kusambaza taarifa ambazo ni kinyume na maadili ya Utumishi wa Umma; 

2.3.5. Kuhakikisha kuwa usambazaji wa taarifa au kumbukumbu za Serikali 

kupitia barua pepe ni kwa wale tu waliokusudiwa ndiyo wanaoweza 

kupokea, kusoma na kuzifanyia kazi taarifa au kumbukumbu hizo 

2.3.6. Endapo mtumishi wa umma atapokea taarifa isiyomhusu na ikiwa taarifa 

hii inatoka kwenye anwani ya barua pepe ya Serikali, anapaswa 

kumtaarifu mtumaji kwa kumrudishia ujumbe aliotumiwa awali. Endapo 

mtumaji wa awali atathibitisha kuwa ujumbe ulitumwa kwa makosa, 

mpokeaji wa awali anapaswa kufuta ujumbe husika mara moja 

2.3.7. Watumishi wa umma hawaruhusiwe kutumia barua pepe ya Serikali 

kujisajili katika mitandao ya kijamii, kama vile Twitter, Facebook, Youtube, 

WhatsApp, Intagram, nk.  

 

2.4. Matumizi na Usimamizi wa Data na Taarifa za Kieletroniki za Serikali 

Taasisi za Umma zinapaswa kutekeleza yafuatayo:- 
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2.4.1. Kuweka utaratibu wa kuchukua “backup” ya data na taarifa zilizopo katika 

mifumo ya Taasisi; 

2.4.2. Kuhakikisha kuwa data na taarifa zinazohifadhiwa katika mifumo ya 

TEHAMA ya taasisi zinahusihwa mara kunapotokea mabadiliko ya data 

husika 

2.4.3. Kuweka utaratibu wa kushirkiana katika matumizi ya data na taarifa 

zilizomo katika mifumo ya TEHAMA baina ya watumishi, sehemu, vitengo 

na Idara katika taasisi 
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3 USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA TOVUTI ZA SERIKALI 

Taasisi za Umma zinapaswa kuhakikisha kuwa: 

3.1.1. Tovuti za taasisi za Serikali zinatakiwa kuwa  na nembo ya Taifa itakayowekwa 

upande wa juu kushoto, Jina la Taasisi  klitakalowekwa upande wa juu katikati 

na nembo ya taasisi (kwa taasisi ambazo zina nembo) itakayowekwa upande wa 

juu kulia 

3.1.2. Pale ambapo Alama za Taifa zitatumika, alama hizo ziwekwe katika uhalisia wa 

rangi na viwango vyake. Alama za Taifa zinazotajwa hapa ni Nembo ya Bibi na 

Bwana, Mwenge wa Uhuru, Twiga na Bendera ya Taifa 

3.1.3. Muundo wa kurasa za tovuti za taasisi za Umma ufuate mtiririko unaoshabihiana 

ili kuleta urahisi kwa mtumiaji wa tovuti kuelewa na kuvinjari kwa haraka pale 

anapokuwa anatafuta taarifa au huduma kwenye tovuti ya taasisi ya Umma 

3.1.4. Taarifa, habari na huduma zilizo na umuhimu zaidi ziwekwe na kuoneka katika 

ukurasa wa kwanza wa tovuti 

3.1.5. Tovuti za taasisi za Umma zinatakiwa kuwa na kiunganishi cha mfumo jumuishi 

wa kushughulikia mrejesho wa wananchi Serikalini (eMrejesho) ambao 

utamwezesha mwananchi kutuma, kupokea na kufuatilia malalamiko, 

mapendekezo, maulizo na pongezi za taasisi husika 

3.1.6. Pamoja na masuala mengine, tovuti za taasisi za Umma zinatakiwa kuwa na  

taarifa zifuatazo: 

3.1.6.1. Maelezo muhimu yatakayoitambulisha taasisi husika 

3.1.6.2. Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

3.1.6.3. Muundo wa Taasisi 

3.1.6.4. Mawasiliano ya Taasisi (anwani, simu, nukushi na anwani ya barua 

pepe ya taasisi) 

3.1.6.5. Picha za viongozi wakuu wa Taasisi. Kwa maana ya mwongozo huu 

viongozi wakuu wa taasisi ni: - i) Waziri, Naibu Waziri, Katibu Mkuu, 

Naibu Katibu Mkuu kwa Wizara; ii) Mkuu wa Mkoa na Katibu Tawala wa 

Mkoa kwa Mikoa; iii) Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi wa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa kwa Mamlaka za serikali za mitaa; iv) Mtendaji Mkuu 
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wa Taasisi kwa Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Mamlaka na 

Taasisi za Serikali na Mashirika ya Umma  

 

3.1.7. Tovuti za taasisi za umma ziandaliwe kwa lugha mbili za Kiswahili na Kingereza. 

Hata hivyo pale inapobidi lugha zaidi ya hizi zinaweza kutumika ili kutoa taarifa 

na huduma kwa watumiaji mbalimbali. Tovuti zifunguke kwa lugha ya Kiswahili 

kwanza na baada ya hapo mtumiaji awe na hiari ya kubadili lugha 

3.1.8. Utaratibu wa kuweka taarifa kwenye tovuti ufuate mfumo wa aya na vichwa vya 

habari vyenye kuleta maana kiurahisi na vinavyoelezea maudhui ya taarifa husika 

3.1.9. Tovuti ziwe na mfumo utakaowezesha kupata takwimu za watu waliovinjari pia 

maeneo yanayotembelewa zaidi 

3.1.10. Tovuti ziwe na sehemu ya majibu kwa maswali yanayoulizwa mara kwa mara na 

wananchi kuhusu taasisi husika (Frequently Asked Questions)  

3.1.11. Tovuti ziwe na sehemu ya “Nifanyeje” ili mwananchi aweze kujua namna ya 

kupata huduma mbalimbali zinazotolewa na taasisi husika 

3.1.12. Nyaraka za Kielektroniki kama miongozo, ripoti, hotuba, sheria, kanuni n.k 

ziwekwe kwenye tovuti kwa kutumia mfumo ambao utazuia mtumiaji kuweza 

kubadili maudhui ya nyaraka husika, kwa mfano mfumo wa Portable Document 

Format- PDF’ 

3.1.13. Maofisa wenye dhamana ya kusimamia tovuti au kuweka taarifa kwenye tovuti 

wanapaswa kubadilishwa nywila angalau mara moja kwa kila mwezi au pale 

ambapo kutakuwa na viashiria vya kuvuja kwa nywila yake; 

3.1.14. Tovuti zitengenezwe katika mfumo ambao utawezesha upatikanaji wake kirahisi 

katika vifaa vidogo vya mkononi kama vile simu janja na vishikwambi  

3.1.15. Tovuti za taasisi za umma zinapaswa kupatika muda wote 

3.1.16. Tovuti za taasisi za umma zinapaswa kuhuishwa mara kwa mara 

3.1.17. Tovuti za taasisi za Umma zisitumike kutoa matangazo ya biashara binafsi  
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4 USIMAMIZI NA MATUMIZI YA VIFAA NA MIUNDOMBINU YA 

TEHAMA 

Taasisi za Umma zinatakiwa kuzingatia yafuatayo zinapotumia vifaa na miundombinu ya 

TEHAMA:- 

4.1.1. Kuweka utaratibu wa ndani wa matengenezo ya vifaa na miundombinu ya  

TEHAMA 

4.1.2. Kuhakikisha kuwa pale matengenezo ya vifaa vya TEHAMA yanahitaji mtaalamu 

kutoka nje ya taasisi,  mtaalamu wa TEHAMA ashirikishwe kikamilifu katika 

kusimamia matengenezo hayo   

4.1.3. Kutoa kitunza kumbukumbu kilichopo kwenye kifaa cha TEHAMA kinachohitajika 

kutolewa nje ya taasisi kwa ajili ya matengenezo  

4.1.4. Kuwa na daftari la kutunza kumbukumbu za matengenezo (Service Maintenance 

Log Book) ya vifaa vya TEHAMA 

4.1.5. Matumizi ya vifaa binafsi vya TEHAMA kwa shughuli za kiofisi hayaruhusiwi 

4.1.6. Kuhakikisha makabidhiano ya vifaa vya TEHAMA kwa watumishi wa umma ndani 

au nje ya taasisi yanafanyika kwa kibali maalum na kumbukumbu za 

makabidhiano kuhifadhiwa 

4.1.7. Kuhakikisha mtumishi wa umma sharti atumie vifaa vya kutunza/kuhamisha 

kumbukumbu vya Serikali katika matumizi ya kazi za Serikali tu.  

4.1.8. Hairuhusiwi kuchanganya taarifa na kumbukumbu za kiofisi na zile za kibinafsi 

katika kifaa kimoja cha kutunzia kumbukumbu 

4.1.9. Kuhakikisha kuwa nyaraka za Serikali zinazohamishwa kwa kutumia kitunza 

kumbukumbu sharti zifutwe kutoka kwenye vifaa hivyo mara tu zoezi la 

kuhamisha nyaraka hizo linapokamilika 

4.1.10. Kuhakikisha kuwa vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu vya Serikali 

vihifadhiwe ofisini kwa kufuata utaratibu wa kutunza vifaa na nyaraka za Serikali  

4.1.11. Endapo itatokea ulazima wa mtumishi wa umma kutoka na kifaa chenye taarifa/ 

kumbukumbu za Serikali nje ya ofisi, taarifa itolewe kwa afisa masuhuli wa taasisi 

4.1.12. Kuhakikisha kuwa inapotokea vifaa vya TEHAMA vyenye uwezo wa kutunza 

kumbukumbu vimechakaa, vipelekwe Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za 

Taifa kwa ajili ya uteketezaji 
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4.1.13. Kuhakikisha kuwa vifaa vya TEHAMA vinavyohitajika kuuzwa, au kuteketezwa 

vitunza kumbukumbu vya vifaa hivyo vinatolewa na kupelekwa Idara ya 

Kumbukumbu na Nyaraka  

4.1.14. Taasisi za Umma haziruhusiwi kuuza, kutoa zawadi au kwa namna yoyote 

kubadili umiliki wa kitunza/kihamisha kumbukumbu cha taasisi husika 

4.1.15. Taasisi za umma zinatakiwa kuweka na kuimarisha mifumo ya ndani ya 

mawasiliano (LAN) 

4.1.16. Taasisi za Umma zinatakiwa kujiunga kwenye Mtandao wa Mawasiliano wa 

Serikalini (GovNet).  

4.1.17. Taasisi za Serikali zinatakiwa kuhifadhi mifumo ya TEHAMA, data na taarifa za 

kielektroniki katika vituo vya kuhifadhi mifumo na data (Government Datacentres) 

zilizoidhinishwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao 

4.1.18. Kuhakikisha kuwa watumishi wa Umma wanapatiwa elimu endelevu ya matumizi 

sahihi na salama ya vifaa na miundombinu ya TEHAMA  kabla ya kuanza 

kuvitumia kwa kadiri ya TEHAMA inavyobadilika 
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5 MGAWANYO WA MAJUKUMU 

5.1. Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Kusimamia na kuratibu matumizi ya TEHAMA Serikalini kwa kuandaa, kufuatilia 

utekelezaji na kufanya tathmini ya utekelezaji wa sera, kanuni, miongozo na mikakati ya 

Serikali Mtandao na  Usalama wa Mitandao katika Utumishi wa Umma; 

 

5.2. Mamlaka ya Serikali Mtandao 

Kusimamia, kuratibu na kukuza juhudi za Serikali Mtandao na kuhakikisha uzingatiaji wa 

Sheria, Sera, Kanuni, Viwango na Miongozo inayohusiana na Serikali Mtandao. 

 

5.3. Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa 

Kusimamia na kuratibu shughuli zote zinazohusu Kumbukumbu na Nyaraka za 

kielektroniki za Serikali sambamba na kuweka utaratibu mzuri wa kuanzia data  za 

kielektroniki zinapozaliswa, kuchakatwa, kuhifadhiwa na mpaka kuteketezwa. 

 

5.4. Taasisi za Serikali 

Taasisi za Serikali zina wajibu wa kusimamia utekelezaji na matumizi ya vifaa, mifumo, 

data na miundombinu ya TEHAMA katika taasisi  kulingana na maelekezo ya mwongozo 

huu. 

 

5.5. Watumishi wa Umma 

Watumishi wa Umma wana wajibu wa kutumia vifaa, mifumo, data na miundombinu ya 

TEHAMA katika taasisi za umma kwa kuzingatia mwongozo huu. 
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6 UZINGATIAJI WA SHERIA, KANUNI, MIONGOZO NA VIWANGO VYA 

SERIKALI MTANDAO 

Sambamba na utekelezaji wa Mwongozo huu, taasisi za umma zinapaswa kuzingatia na 

kutekeleza kikamilifu Sheria ya Serkali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019, Kanuni za 

Serikali Mtandao za mwaka 2020, Miongozo, Viwango na maelekezo mengine 

yaliyotolewa na yanayoendelea kutolewa na Serikali kuhusu usimamizi na utekelezaji wa 

Serikali Mtandao 

 


