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TAARIFA FUPI YA USHIRIKI WA VETA KWENYE 
MAONESHO YA SABASABA NA NANENANE 2018 

Juni –Agosti 2018 

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 
imekuwa ikishiriki kwenye maonesho ya Biashara ya 
Kimataifa Dar es Salaam pamoja na maonesho ya 
Wakulima yanayofanyika nchini kila mwaka kwa lengo 
la kutangaza na kueneza shughuli zake.

Umuhimu wa maonesho hayo ni; 

§	Sehemu inayowezesha kuwafikia watu wengi 
moja kwa moja katika kuwafahamisha shughuli 
na huduma za mamlaka, hivyo kutambulika na 
kukubalika zaidi;

§	Huwezesha kupata mrejesho wa moja kwa moja 
kutoka kwa watu wengi juu ya huduma zetu: 
Maoni, ushauri na mapendekezo;

§	Huwezesha kuonesha umahiri na ubunifu katika 
ufundi stadi kwa waajiri, wazazi na jamii yote 
kwa ujumla;

§	Huwezesha jamii ya ndani na kimataifa 
kufahamu vyema shughuli zetu na hivyo 
kuanzisha ushirikiano (partnership);

§	Hutoa fursa kwa walimu na vijana wetu kujifunza 
teknolojia mbalimbali kutoka kwa washiriki 
wengine.
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1. Maonesho ya 41 ya Biashara ya kimataifa 
Dar es salaam (Sabasaba)

Maonesho hayo yalianza rasmi tarehe Juni 28 hadi 
Julai 13 katika viwanja vya Mwl Julius Nyerere 
barabara ya Kilwa, Dar es Salaam.

Mgeni rasmi 

Mgeni rasmi katika ufunguzi wa maonesho alikuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt John 
Pombe Magufuli .

Kauli mbiu

Kauli mbiu ya maonesho“UKUZAJI WA BIASHARA 
KWA MAENDELEO YA VIWANDA”. 

Ujumbe wa VETA “VIWANDA VINAHITAJI UJUZI, 
UJUZI UNAPATIKANA VETA”

Ushiriki wa VETA

VETA ilikuwa na jumla ya washiriki 73 kutoka katika 
vyuo mbalimbali nchini vinavyomilikiwa na VETA na 
visivyomilikiwa na VETA 

Mwenyekiti wa Bodi ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi Peter 
Maduki akipokea tuzo ya Ushindi kutoka kwa Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh.Kassim Majaliwa baada ya 
VETA kuibuka mshindi katika kundi la Uendelezaji Ujuzi na Mafunzo 

katika maonesho ya Sabasaba mwaka 2018. 
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Ujuzi na maeneo yaliyooneshwa

VETA ilijikita kuonesha namna Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi inavyochangia katika kuzalisha nguvukazi 
yenye ujuzi na ubunifu katika Sekta za Kipaumbele 
katika Ukuaji wa Uchumi. Maeneo yaliyoguswa ni 
pamoja na:

Sekta/Eneo Mambo yaliyooneshwa
UKUZAJI UJUZI 
KATIKA SEKTA YA 
MADINI NA UJEN-
ZI 

§	 Simulator kwa ajili ya kufundishia 
ufundi wa mitambo mikubwa-Chuo cha 
VETA Mwanza; 

§	 Taarifa kuhusu mafunzo ya ufundi wa 
mitambo mikubwa-Chuo cha VETA 
Shinyanga;

§	 Programu ya Mafunzo ya Ufundi kwa 
kushirikiana na Makampuni ya Madini 
(IMTT)-Chuo cha VETA Moshi 

§	 Mafunzo ya Ukataji na Ung’arishaji 
madini-VETA Shinyanga

UKUZAJI UJUZI 
KATIKA SEKTA YA 
UJENZI 

§	 Mafunzo ya Ujenzi wa Barabara-Chuo 
cha VETA Dodoma;

§	 Mafunzo ya Uchoraji Ramani za 
majumba-VETA Dsm  

UKUZAJI UBUNI-
FU KWA MAENDE-
LEO YA VIWANDA

§	 Ubunifu mbalimbali wa kielektroniki 
kutoka vyuo vya VETA Arusha, Al-
Makhtoum, VETA Dar es Salaam na 
VETA Kipawa;

Wananchi wakipata mafunzo na taarifa mbalimbali katika darasa 
lililo andaliwa na VETA Kwa ajili ya kufundishia wananchi wakati wa 

maonesho ya sabasaba mwaka 2018.
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UKUZAJI UJUZI 
KATIKA SEKTA YA 
NGUO NA MAVAZI 

§	 Ufumaji (Handloom weaving-VETA 
Tabora) 

§	 Kudarizi kwa kutumia kompyuta-VETA 
Lindi 

§	  Utengenezaji wa Bidhaa za Ngozi-
VETA Dakawa

§	 Utengenezaji batiki na vifaa vya 
maabara-VETA Dsm 

UKUZAJI UJUZI 
KWA AJILI YA 
SEKTA YA KILIMO 

§	 Ufugaji wa Nyuki Kisasa  -VETA Dakawa

§	 Ubunifu wa mashine mbalimbali za 
kuvuna na kuchakata mazao (kutoka 
kupukuchua mahindi kusaga nafaka, na 
kukoboa VETA Mbeya; kusaga karanga 
na juisi kutoka VETA Moshi;

§	 Mashine ya kukaushia mazao –VETA 
Songea

§	 Pampu mbalimbali kutoka VETA Moshi 

§	  Mashine ya kuchomelea kwa kutumia 
chumvi- VETA Mara;

§	 Bustani wima yenye mfumo wa 
umwagiliaji –VETA Kihonda

§	 Mfumo wa kunawa mikono 
unaoendeshwa kwa mguu

§	 Mfumo wa kufukuza ndege mashambani 
–VETA Mikumi

§	 Mashine ya kunyunyizia dawa 
mashambani – VETA Mikumi

§	 Majiko makubwa ya umeme na gesi –
VETA Moshi

UKUZAJI UJUZI 
KATIKA SEKTA YA 
UTALII 

§	 Mafunzo ya Utalii wa kiutamaduni-
VETA Mikumi

USHIRIKIANO NA 
WADAU KATIKA 
MAFUNZO 

§	 Ushirikiano na Airtel katika mafunzo 
kwa njia ya Simu-VSOMO 

§	 Ushirikiano na VSO na Makampuni ya 
Gesi katika Mafunzo ya Ufundi Stadi 
kwenye mikoa ya Lindi na Mtwara
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Wafanyakazi pamoja na Wanafunzi wa VETA wakiwa 
katika nyuso za furaha wakishangilia ushindi walio 
upata mara baada ya VETA Kuibuka mshindi wa kwanza 
katika kundi kundi la Uendelezaji Ujuzi na Mafunzo 
Mafunzo wakati wa maonesho ya sabasaba mwaka 2018.

Viongozi walio tembelea banda la VETA 
Katika maonesho ya Sabasaba mwaka 2018.
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U T U N Z A J I 
MAZINGIRA KWA 
MAENDELEO YA 
VIWANDA

§	 Ubunifu wa bidhaa mbalimbali kwa 
kutumia vumbi la mbao.

§	 Utengenezaji meza na stuli kwa 
kutumia mifuniko ya chupa za plastiki-
mhitimu wa ufundi stadi asiyeona

UBUNIFU WA 
BIDHAA MBALIM-
BALI 

§	 Ubunifu wa kielekroniki na kidigitali 

§	 Smart house 

§	 Kengele inayojiendesha

§	 Mfumo unaomlazimisha dereva wa 
pikipiki kuvaa kofia ngumu (helmet) 
wakati wote anapoendesha;

§	 Mfumo wa kupiga kengele 
unaojiendesha;

§	 Mfumo wa kubembeleza watoto kulala 
na kuwaamsha;

§	 Mfumo wa kuoshea magari 
unaojiendesha 

§	 Mfumo wa kufukuza ndege waharibifu 
mashambani 

§	 Mfumo wa kuzuia mota za “three 
phase” kuungua;

§	 Mashine za kuchanganya juisi na 
kusagia juice 

DARASA LA MAO-
NESHO  (DARASA 
LA VETA  SABASA-
BA)

VETA iliendesha darasa halisi la mfano kwa 
wananchi waliotembelea maonesho hayo 
ambapo wananchi walikuwa na fursa ya 
kukaa na kufuatilia mafunzo mbalimba-
li bila malipo. Darasa hilo lilitoa mafunzo 
ya aina mbali mbali kama vile ufugaji wa 
kuku, ufugaji wa nyuki, upambaji,Udereva 
na Mapishi. 

Mafanikio  

§	Jumla ya watu 59,101 wakiwemo wageni mashuhuri 
19 walitembelea banda la VETA. Kati yao 58,788 
(96%) walisema maonesho ya huduma zetu ni 
mazuri sana, 2207 (3.7) mazuri na 324 (0.54%) 
wastani.
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§	VETA iliibuka mshindi wa kwanza kwenye kundi la 
Uendelezaji mafunzo na kupewa tuzo.

§	Kuongezeka kwa elimu na uelewa wa umma juu ya 
majukumu na kazi za VETA na maswala ya VET.

§	VETA imeweza kufuta shaka kwa watu kuhusu 
ufahamu wao wa VETA na inafanya kazi.

§	VETA ilikuwa na fursa ya kuonyesha uvumbuzi wake 
kwa umma na kwa waajiri.

§	VETA pia ilipata nafasi ya kupata mawazo mapya 
na ujuzi kwa njia ya ushauri uliotolewa na watu 
(wageni) ambao wanatembelea. 

§	VETA ilipata nafasi ya kutangazwa katika vyombo 
vya habari 
2. Maonesho ya Wakulima (Nanenane)

Maonesho hayo yalifanyika kuanzia Agosti 1 
hadi 9, 2018 katika viwanja vya Nyakibindi 
wilayani Bariadi mkoani Simiyu.

Wananchi mbalimbali walio tembelea banda la VETA wakati 
wa maonesho ya Nanenane wakipata taarifa kuhusiana na 
mafunzo  yanayo husiana na kilimo na Ufugaji yanayo tolewa 
na VETA katika vyuo vyake ,wakati wa maonesho ya Nanenane 
yaliyofanyika kitaifa Mkoani Simiyu katika viwanja vya 

Nyakabindi Wilayani Bariadi.
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Mkurugenzi wa VETA Kanda ya Magharibi ndugu Wilhard 
Soko akipokea tuzo kutoka kwa Rais Mstaafu Mheshimiwa 
Benjamin William Mkapa baada ya VETA kuibuka mshindi 
wa kwanza kwenye kundi la Vyuo vinavyotoa Mafunzo katika 
Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika kitaifa Mkoani Simiyu 

Wilayani Bariadi.

Wafanyakazi pamoja na Wanafunzi wa VETA wakiwa katika 
nyuso za furaha wakishangilia ushindi walio upata mara baada 
ya VETA Kuibuka mshindi wa kwanza katika kundi kundi la 

vyuo vinavyo toa mafunzo.
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Mgeni rasmi

Maonesho ya Nanenane yalifunguliwa rasmi na 
aliyekuwa Waziri wa Kilimo Dkt Charles Tizeba 
na kufungwa na Rais mstaafu wa awamu ya tatu 
Mheshimiwa Benjamin William Mkapa.

Aliye kuwa Waziri Wa Kilimo,Mifugo na Uvuvi Dkt.Charles 
John Tizeba akipata taarifa mbalimbali alipotembelea banda 
la VETA wakati wa maonesho ya Nanenane yanayofanyika 
kitaifa Mkoani Simiyu katika viwanja vya Nyakabindi Wilayani 

Bariadi.
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Kauli Mbiu

Wekeza kwenye Kilimo, Ufugaji na Uvuvi kwa 
maendeleo ya Viwanda.

Washiriki

VETA ilikuwa na jumla ya washiriki 25 kutoka katika 
vyuo mbalimbali vya ufundi  stadi nchini.

Ujuzi na maeneo yaliyooneshwa

VETA ilionesha mafunzo yanayotolewa katika 
vyuo vyake yanayoendana na kilimo, teknolojia na 
ubunifu uliofanywa na walimu na wanafunzi katika 
vyuo mbalimbali. Mafunzo, teknolojia na ubunifu 
uliooneshwa ni pamoja na mafunzo ya ufugaji wa 
kuku, bidhaa za ngozi,ufugaji wa nyuki, ufundi wa 
zana za kilimo, heavy duty equipment mechanics; 
ukataji na ung`arishaji vito, ubunifu wa vifaa vya 
umwagiliaji (sprinkler), dawati linaloweza kutumika 
kwa matumizi mengi, kifaa cha kufukuza ndege 
waharibifu mashambani na bidhaa zinazozalishwa 
kutokana na Maranda ya mbao. 

Pia taarifa mbalimbali za mafunzo na soko la ajira 
zilitolewa kwa watu waliotembelea banda la VETA 
pamoja na utoaji wa fomu za kujiunga na elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi.

Darasa maalum pia lilikuwepo ambapo mada 
mbalimbali zilitolewa kwa siku zote za maonesho bila 
gharama yoyote.
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Baadhi ya Wananchi walio tembelea banda la VETA wakati wa 
maonesho ya Nanenane
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Mafanikio  

§	Jumla ya watu 40,608 walitembelea banda la VETA 
katika maonesho hayo ukilinganisha na mwaka 
uliopita ambapo maonesho hayo yalifanyika 
mkoani Lindi na idadi ya watembeleaji ilikuwa 
ni 2,500.

§	VETA iliibuka mshindi katika kundi la taasisi za 
utoaji mafunzo.

§	Wadau mbalimbali walijitokeza kutaka 
kuanzisha ushirikiano na kusaidia uendeshaji wa 
shughuli za mafunzo. Wadau hao ni pamoja na : 

i. TIRDO – Utoaji mafunzo ya bidhaa za 
ngozi kupitia mradi wa  Dual apprenticeship 
training : Mwakilishi wa TIRDO Dkt. Shadrack 
Kangonde (simu 0756547638) alitembelea 
banda la VETA wakati wa maonesho na 
kutoa wazo la ushirikiano kati ya TIRDO, 
LAPF na Magereza kupitia kiwanda chake 
cha kuchakata ngozi cha Karanga mkoani 
Kilimanjaro kutoa mafunzo ya bidhaa 
za ngozi kwa vijana  kupitia mfumo wa 
uwanagenzi;

ii. Mfuko wa Rais wa kujitegemea (Presidential 
Trust for Self-Reliance – Mwakilishi wa 
taasisi hiyo Ndg. Kessy (simu. 0754773642) 
aliwasilisha wazo la kuwasaidia wahitimu wa 
ufundi stadi kwa kuwapatia vifaa/mikopo 
ya kuwawezesha kujiajiri.Alipendekeza 
uhamasishaji ufanyike katika wilaya 
mbalimbali ili vijana hao wajitokeze na 
kupatiwa mikopo.
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Maswa na kusafiri kila siku kwenda Bariadi.
Hali hii ilisababisha uchovu kwa washiriki na 
kuongeza gharama za mafuta.

Changamoto  zilizojitokeza kutoka kwa wananchi 

v	Uelewa mdogo wa umma kuhusu VETA: Wengi wa 
watu wanajua kuwepo kwa VETA, lakini hawajui 
majukumu yake. 

v	Uelewa mdogo wa umma juu ya kozi zinazotolewa 
na VETA: Watu wengi hawajui kozi tofauti tofauti 
zinazotolewa na VETA. 

v	Maswali mengi kuhusu ujenzi wa Chuo cha VETA 
Simiyu ambapo wananchi wengi ikiwemo viongozi 
waliotembelea banda la VETA walitaka kufahamu 
ujenzi wa chuo hicho umefika katika hatua gani.

MAPENDEKEZO

§	Fedha za maandalizi ya vifaa vya maonesho 
zipatikane mapema kwenye vituo 

§	Mamlaka iwe inatenga fedha za tahadhari 
katika kipindi cha maonesho ili kukabiliana na 
changamoto za mabadiliko ya muda ambayo 
yanaweza kujitokeza kama ilivyotokea mwaka 
2017. 

§	Baadhi ya vifaa vilivyooneshwa viboreshwe ili 
mwakani virudishwe katika maonesho

§	Mamlaka itenge sehemu maalumu (show room) 
kwaajili ya kuweka bidhaa zilizobuniwa kutoka 
vyuo mbalimbali vya VETA.
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iii. Baraza la Taifa la Uwezeshaji (NEEC)- utoaji 
mafunzo kwa watu wenye ulemavu. Afisa 
wa NEEC Ndg. Nyakaho (simu. 0655884148) 
aliijulisha VETA kuwa ina mawasiliano na 
taasisi ziziso za kiserikali nchini Afrika Kusini 
ambapo taasisi hizo zimeonesha nia ya 
kuwasaidia wenye ulemavu kwa kuwapatia 
mafunzo ya Ufundi Stadi. Aliiomba VETA 
kufanya mawasiliano na NEEC ili kuandaa 
andiko.

iv. Wizara ya Kilimo – Msaada wa vitabu 
vya kufundishia ufundi wa zana za kilimo.
Wawakilishi wa Wizara hiyo waliotembelea 
banda la VETA walitoa taarifa ya uwepo wa 
vitabu vitakavyofaa kufundishia fani hiyo 
na kuitaka VETA kuandika barua rasmi ya 
kuomba kupatiwa vitabu hivyo.                                                                                                                                        

Changamoto zilizojitokeza kwenye maonesho hayo 
ni:     

§	Hapakuwa na muda wa kutosha kufanya 
maandalizi ya vifaa vya maonesho (zimamoto) 
kwa kanda ya Dsm;

§	Bajeti ya kufanya maandalizi ya vifaa vya 
maonesho;

§	Muda wa maonesho uliongezwa na hivyo 
kuathiri utendaji hata kupelekea kupunguzwa 
kwa baadhi ya washiriki.Kwa Sabasaba muda 
uliongezwa kwa siku tano na kwa Nanenane 
siku zilizoongezwa ni tatu.

§	Ukosefu wa Malazi kwa washiriki walioenda 
kwenye maonesho ya Nanenane mkoani Simiyu 
ambapo ilibidi washiriki walale wilaya ya 
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Baadhi ya Wananchi walio tembelea banda la VETA wakati wa 
maonesho ya Nanenane
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