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1.0 UTANGULIZI 
 

Mnamo tarehe 5 Desemba 2016, Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mhe. Prof. 
Joyce Lazaro Ndalichako (Mb), wakati akifungua Mashindano ya Ujuzi kwa ukanda wa 
Afrika Mashariki ambayo yalifanyika Jijini Dar es Salaam, katika Taasisi ya Teknolojia Dar 
es Salaam (DIT), Mhe. Waziri  aliwaagiza Wakuu wa Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH), Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) na Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), kuandaa tukio la Kitaifa la Mashindano ya Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu.  

 
Katika kutekeleza agizo hilo, Wizara ikishiriana na COSTECH, DIT na VETA, ilifanya 
Mashindano ya  Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU-2019). Kilele cha 
MAKISATU kilifanyika Jijini Dodoma kuanzia tarehe 5-7 Machi, 2019. Mashindano hayo 
yalijumuisha wabunifu kutoka makundi sita tofauti ikiwemo, Wanafunzi wa Sekondari; 
Ufundi Stadi; Sekta isiyo Rasmi; Ufundi wa kati; Utafiti na Maendeleo; na Vyuo Vikuu. 
Mashindano haya yalikuwa na kaulimbiu ya “Kukuza Ujuzi na Ubunifu kwa Uchumi wa 
Viwanda”. Mafanikio yaliyopatikana katika mashindano hayo ni kutambua wabunifu 
mahiri 60 ambao taratibu za kuwaendeleza kufikia ubiasharishaji wa bunifu zao 
unaendelea kati ya jumla ya wabunifu 407 walioshiriki kuanzia hatua za awali. Wizara 
inapenda kuujulisha umma wa Watanzania kuwa MAKISATU yatakuwa yakifanyika kila 
mwaka kulingana na kalenda itakayotolewa kwa mwaka husika. 
 

2.0 LENGO LA MASHINDANO 
 
Lengo la mashindano haya litakuwa ni kutambua na kuendeleza ubunifu kwa kuhakikisha 
ubunifu unaotambuliwa unaendelezwa na kubiasharishwa ili kusaidia katika kuifanya 
Tanzania kuwa na uchumi wa kati unaotengemea viwanda vya ndani. 
 

3.0 MAKUNDI YA WABUNIFU NA MFUMO WA UPATIKANAJI KATIKA MAKISATU 2020 
 
Mashindano haya yatashirikisha makundi saba na wabunifu watatoka katika mikoa yote 
Tanzania. Makundi hayo yatakuwa ni Shule za Msingi (Serikali na Binafsi); Shule za 
Sekondari (Serikali na Binafsi); Vyuo vya Ufundi Stadi; Sekta isiyo Rasmi; Vyuo vya Ufundi 
wa kati; Taasisi za Utafiti na Maendeleo; na Vyuo Vikuu.  
Mwisho wa mchakato wa kutambua wabunifu kila kundi litashirikisha wabunifu mahiri 
kumi (10) katika fainali za Mashindano. Mchakato wa kuwapata wabunifu utaratibiwa na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) ikishiriana na  COSTECH, DIT na VETA.  
 
Upatikanaji wa wabunifu katika kundi la Shule za Msingi; na Shule za Sekondari 
utaratibiwa na WyEST ikishirikiana na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kupitia kwa Makatibu Tawala wa Mikoa yote Tanzania Bara. Kila mkoa 
utawasilisha majina matatu (3) ya wabunifu Mahiri kutoka kila kundi yaani kundi la Shule 
za Msingi na Shule za Sekondari katika Mkoa husika. Baada ya mawasilisho hayo 
mashindano ya nusu fainali kwa kundi la wanafunzi yatafanyika Kitaifa kupata wabunifu 
mahiri kumi (10) kwa kila kundi watakaoshiriki katika fainali za kitaifa zitakazojumuisha 
makundi yote.  
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Upatikanaji wa wabunifu wa Kundi la Vyuo vya Ufundi Standi na Sekta isiyo Rasmi; 
utaratibiwa na VETA kwa kuwasilisha maombi kulingana na maelekezo yatakayotolewa 
kwa kundi ambalo mbunifu anatokea. Kisha Mamlaka itafanyia tathmini maombi 
yaliyowasilishwa na kupata wabunifu mahiri kumi (10) kutoka kila kundi ambao 
watashiriki katika fainali za kitaifa.  

 
Upatikanaji wa wabunifu wa Kundi la Vyuo vya Ufundi wa kati utaratibiwa na  DIT 
ambapo wabunifu watawasilisha maombi yao kulingana na maelekezo yatakayotolewa. 
Kisha baada ya mawasilisho Taasisi itafanyia tathmini ya mawasilisho yote na kupata 
wabunifu mahiri kumi (10) watakaoshiriki kwenye fainali za kitaifa. 

 
Upatikanaji wa wabunifu wa makundi  ya taasisi za Utafiti na Maendeleo; na Vyuo Vikuu  
utaratibiwa na COSTECH, Maombi ya wabunifu yatawasilishwa katika Tume kulingana na 
maelekezo yatakayotolewa. Baada ya mawasilisho ya maombi COSTECH watafanyia 
tathmini ya mawasilisho katika kundi husika na kupata wabunifu mahiri kumi (10) kwa 
kila kundi ambao watashirika katika fainali za kitaifa. 

 
Aidha, mawasilisho yote ya wabunifu yatafanyika kwa kutumia fomu WTF 7 pamoja na 
maelekezo ya tathmini yanayopatikana katika fomu WTF 8 zinazopatikana katika 
Mwongozo wa Kitaifa wa Kutambua na Kuendeleza Ugunduzi, Ubunifu na Maarifa Asilia-
2018. 
 

4.0 KANUNI ZA USHIRIKI KATIKA MAKISATU 
 
(a) Mgunduzi/Mbunifu/Mmiliki wa Maarifa Asilia ni lazima awe Mtanzania, hapa hakuna 

kiwango cha umri wala elimu kwa mshiriki; 
 

(b) Ubunifu unaowasilishwa katika Mashindano uwe ni mali ya mbunifu mwenyewe na si 
vinginevyo; 

 
(c) Ubunifu wake uwe haujawahi kushirikishwa katika fainali za kitaifa za MAKISATU za 

miaka iliyopita; 
 
(d) Kwa Ubunifu uliowasilishwa katika hatua za awali kwenye mchakato wa kupata 

wabunifu kwenye makundi na ukashindwa kuchaguliwa kushiriki katika fainali za 
kitaifa, unaweza kuwasilishwa ukiwa na maboresho; 

 
(e) Kwa ubunifu unaofanywa na vikundi au taasisi, wakati wa kuwasilisha maombi 

uwasilishwe kwa Jina la taasisi au kama ni kundi la wabunifu kwa Jina la kikundi au 
Jina la kiongozi katika ubunifu huo na sio wabunifu wote; 

 
(f) Katika Fainali za Mashindano ya MAKISATU 2020 kila ubunifu utawasilishwa na 

mbunifu mmoja, na endapo kutakuwa na ugharamiwaji mbunifu mmoja tu kwa kila 
ubunifu atagharamiwa na sio kikundi cha wabunifu; 

(g) Mgunduzi/Mbunifu anaruhusiwa kuwasilisha ubunifu zaidi ya mmoja katika hatua za 
awali za makundi bila kipangamizi; 
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(h) Ikitokea mbunifu hana uwezo wa kujaza fomu ambayo atatakiwa kuijaza msaada wa 
kujaziwa fomu utatolewa na waratibu wa mashindano waliopo karibu nae kwa 
mahojiano ya ana kwa ana au kwa njia ya simu; na 

 
(i) Wakati wote wa mashindano mshiriki/mbunifu atatakiwa kufuata maelekezo na 

miongozo itakayokuwa inatolewa na waratibu kwa kadiri mchakato wa mashindano 
utakavyokuwa ukiendelea na kufuatilia kalenda ya mashindano. 
 

5.0 UTARATIBU WA MAKISATU 
 

(a) Kamati ya maandalizi itatoa matangazo ya kuhamasisha ushiriki wa wabunifu 
katika mashindano; 
 

(b) Wabunifu watawasilisha maombi ya ushiriki kupitia kwa waratibu wa kundi husika 
kama yalivyoanishwa hapo juu, mawasilisho yatafanyika kwa kupitia fomu maalum 
zilitajwa katika Mwongozo wa Kitaifa wa kutambua na kuendeleza ugunduzi, 
ubunifu na maarifa asilia na kwa kupitia tovuti ya mashindano ya 
www.makisatu.costech.or.tz  kwa kipindi maalum kitakachotangazwa; 

 
(c) Waratibu wa kila kundi watafanya tathmini ya mawasilisho ya kundi na kuchagua 

ubunifu bora kumi (10) kwa kila kundi ambazo zitashiriki katika fainali ya kitaifa, 
isipokuwa kwa makundi ya wanafunzi wa Shule za Msingi na Sekondari 
kutafanyika nusu fainali ya kitaifa ili kupata wabunifu bora kumi (10) 
watakaoshiriki katika fainali za kitaifa kwa kila kundi;   

 
(d) Kamati ya maandalizi itaandaa mashindano na maonesho ya kitaifa ya sayansi, 

teknolojia na ubunifu ambapo ubunifu ulioshinda katika ngazi za makundi 
utaoneshwa na kushindanishwa; 

 

(e) Timu ya wataalamu (majaji) itafanya tathmini ya kina kwa kila ubunifu 
ikiwa ni pamoja na kupokea maelezo kutoka kwa mbunifu mwenyewe, kisha 
ulinganifu wa alama zilizopatikana utafanyika na kupata washindi mahiri 
watatu (3) kwa kila kundi watazawadiwa na kupewa tuzo mbalimbali;  

 
(f) Wizara itatoa vyeti vya ushiriki kwa washiriki na washindi wote; na 

 
(g) ubunifu utakaokuwa umeshiriki katika hatua ya fainali utaingizwa katika 

mpango wa kuendelezwa ili kuweza kubiasharishwa kutokana na uhitaji 
utakao ainishwa na baada ya tathmini za kitaalamu. 

 
6.0 UTARATIBU WA KUWAENDELEZA WABUNIFU 
 
Uratibu wa kuendeleza wabunifu baada ya kutambuliwa kupitia mashindano haya 
utaratibiwa na COSTECH. Uratibu huo utafuata sheria, taratibu, kanuni na 
miongozo ya serikali kama inavyonesha hapo chini.  

 

http://www.makisatu.costech.or.tz/
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FOMU YA MAOMBI YA TUZO (WTF 7) 
__________________________________________________________________________ 

 

MAOMBI YA USHIRIKI KATIKA MASHINDANO YA KITAIFA YA SAYANSI, 
TEKNOLOJIA NA UBUNIFU (MAKISATU) 

 
 

1. Tafadhali jaza taarifa na anwani yako   

(a) Jina…………………………………………………………………………………………………...…… 

(b) Anwani …………………………………………………………………………………………………... 

(c) Simu………………………………………………………………….…………………………………... 

(d) Taasisi unayotoka ………………………………………………………………………………………. 

(e) Makazi………………………………………………………………….………………………...……… 

(f) Tarehe ya kuzaliwa ………………………………………………………………………...……………... 

(g) Barua pepe………………………………………………………………………………………...……… 

(h) Uraia ……………………………………………………………………………………………………... 

(i) Kiwango cha Elimu………………………………………………………………………………………. 

(j) Taaluma…………………………………………………………………………………………………... 

(k) Kazi ……………………………………………………………………………………………………… 

 
2. Maombi yanahusu (weka alama ya √ panapohusika) 

a. Ugunduzi (teknolojia mpya iliyogunduliwa kwa mara ya kwanza ambayo haijawahi 
kuwepo) …………………… 

b. Ubunifu (teknolojia iliyoboreshwa kutoka kwenye zile zilizopo) ………………………… 
c. Matumizi ya teknolojia katika mazingira mapya …………………………... 
 
3. Jina la Ugunduzi/ubunifu: ………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………………….................. 

 
4. Muhtasari kwa ufupi wa maombi yako 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

 

 

 

5. Je, ugunduzi/ubunifu wako unatatua tatizo gani la kiufundi ? 
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……………………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………. 

 
6. Kutokana na tatizo uliloainisha hapo juu, je ni ufumbuzi gani wa kiufundi ambao 

ugunduzi/ubunifu wako unatatua ? (Elezea kwa undani, ikiwa ni pamoja na 

maelezo yanayohusu michoro muhimu, picha na maelezo mengine). 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

 
7. Toa maelezo yanayohusu kazi ambayo imekwishafanyika katika eneo lako la 

ubunifu/ugunduzi. 

 
……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

 

8. Je, ni kitu gani kipya unachodai katika ugunduzi wako ukilinganisha na vile 

ambavyo vilishafanyika? Toa maelezo ikiwa unafahamu kama ugunduzi wako 

umewahi kufanywa na mtu mwingine.  

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………………………………… 

9. Toa maelezo ya umuhimu wa ugunduzi wako: 
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a) Jinsi ulivyochangia au unavyoweza kuchangia kujenga maendeleo ya kijamii 
na ya kiuchumi hapa nchini 
……………………………………………………………………………………………………. 

………………………………………………………………………………………………………..... 
…………………………………………………………………………………………………………. 
 
b) Jinsi ulivyochangia au unavyoweza kuchangia katika kujenga au kuendeleza 

taaluma? 
……………………………………………………………………………………………...………………………
………………………………………………………………………….……………………………….. 

 
c) Jinsi gani umewekwa au unaweza kuwekwa kwenye matumizi ya kuboreshs 

maisha ya wananchi? 
…………………………………………………………………………………………………...…………………
……………………………………………………………………………….………………………….. 

 
10. Je, ubunifu/ugunduzi wako umekamilika tayari katika kiwango cha kutumika? 

Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

Kama ndiyo, elezea kwa ufupi. 

……………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………….…………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………. 
 

11. Je kuna mtu mwingine ambaye ameshiriki katika ubunifu/ugunduzi huo? 

Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika) 

Kama ndiyo, elezea kwa ufupi. 

……………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………..………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….. 
 

12. Jinsi gani umepata taarifa juu ya mashindano haya. 

……………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………….……………………………………………………………... 

 

 

13. Je, una ulemavu wa aina yeyote? Ndiyo/Hapana (Kata isiyohusika), Kama ndiyo, 

taja aina ya ulemavu. 
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……………………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………….…………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………. 

 
Maombi haya pamoja na taarifa zingine zitumwe kwa: 

 
Mkurugenzi Mkuu, 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA),  
S.L.P. 2849, 
Dar es Salaam  
Email: pr@veta.go.tz au info@veta.go.tz  
 
Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 31 Januari 2020.  
 
Unaweza kupata ufafanuzi zaidi kwa kupiga 0652226688/0712148332 
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