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Miaka Miwili ya Uongozi wa Rais Samia: Wananchi 
waongezewa fursa za kujipatia ujuzi 

Vyuo 33 vya VETA vya Wilaya na Mikoa vyajengwa na 

kuwekewa samani

Zaidi ya vijana 155,000 wapatiwa ujuzi kupitia ufadhili wa 

Serikali na tozo ya ujuzi 

 Miongoni mwa mafanikio 
makubwa ya Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ni 
kuwawezesha wananchi kujipatia 
ujuzi. Katika kipindi cha miaka 
miwili ya uongozi wake, Mhe. Rais 
ameendelea kutoa kipaumbele 

kikubwa kwenye elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi il i  kuhakikisha 
watanzania wanajipatia ujuzi 
utakaowawezesha kushiriki 
kwenye shughuli mbalimbali za 
kiuchumi na kuwezesha vijana 
kujiajiri .  
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 Dhamira hii ya Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imeendelea 
kuonekana kwa vitendo kupitia 
j it ihada na mikakati mbalimbali 
i l iyowekwa ya kuhakikisha fursa 
za watanzania kujipatia ujuzi 
zinaongezeka na kuwafikia 
kwenye maeneo yao wanayoishi.
Akizungumza wakati akizindua 
Chuo cha Ufundi Stadi na 
Huduma cha Mkoa wa Kagera, 
tarehe 13 Oktoba, 2022, Mhe. 
Rais al isisit iza juu ya nia yake 
ya kuhakikisha vijana wanapata 
ujuzi i l i  kutengeneza nguvu kazi 
itakayoweza kuj iaj ir i na kuajir iwa.

“Tunazungumzia tatizo la 
kutokuwa na ajira, tunasomesha 
watoto lakini hawana ajira… Kazi 
yetu ni kuhakikisha tunawajengea 
uwezo vijana kwa kuwapatia ujuzi 
i l i  waweze kujiajir i na kuajiriwa,” 
alisema.

 Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano 2021/2022 
– 2025/2026 umeainisha 
uendelezaji ujuzi kupitia mafunzo 
ya ufundi stadi kama hatua 
muhimu katika kuhakikisha 
uzalishaji wa rasil imaliwatu nchini 
na kuwezesha vijana kujiajir i .
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 Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya El imu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA), CPA. Anthony 
Kasore anaeleza kuwa Serikali 
ya Awamu ya Sita imefanya 
uwekezaji mkubwa katika 
kuhakikisha ujuzi unawafikia 
watanzania pale walipo kwa 
kuwasogezea vyuo vya ufundi 
stadi kupitia ujenzi wa vyuo vya 
ufundi stadi ki la Wilaya nchini .

 “Tumeshuhudia msisit izo 
al iouweka Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan wa 
kuhakikisha vijana wanapata 
ujuzi ambao anaamini kabisa 
kuwa utaiwezesha nchi kuwa na 
rasi l imaliwatu yenye kuongeza 

tija katika uzalishaji , kutatua 
changamoto ya ajira kwa 
vijana na kukuza uchumi wa 
nchi,”amesema

 CPA. Kasore anataja ujenzi 
wa vyuo vya Ufundi stadi 
vya Wilaya na Mikoa, utoaji 
wa ujuzi bi la gharama kwa 
makundi mbalimbali katika 
jamii , uimarishaji wa ubora wa 
utoaji mafunzo ya ufundi stadi, 
ununuzi wa mitambo na zana za 
kisasa za kufundishia pamoja 
na uendelezaji ubunifu miongoni 
mwa mambo makubwa ya 
kuj ivunia kwa Serikal i ya Awamu 
ya Sita kwenye eneo la Ufundi 
Stadi.
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Ujenzi wa vyuo 33 vya Ufundi Stadi vya Wilaya na 
Mikoa

 Katika kipindi cha miaka miwili 
ya uongozi wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Serikali imewezesha 
kukamilisha ujenzi wa vyuo 29 vya 
ufundi stadi vya Wilaya za 
Ruangwa,Nyasa,Kasulu,Kongwa,Ch
unya,Kilindi, Korogwe, Ukerewe, 
Igunga, Pangani, Kishapu, Rufiji, 
Uyui, Kwimba, Bahi, Mafia, Longido, 
Mkinga, Uvinza, Ikungi, Iringa Vijijini, 
Lushoto, Mbarali, Monduli, Buhigwe, 
Ulanga, Masasi, Butiama na 
Chemba pamoja na vyuo vya 

Mikoa ya Njombe, Rukwa, Simiyu na 
Geita. Jumla ya Shilingi Bilioni 94.5 
zilitumika katika kuwezesha 
ukamilishaji wa ujenzi wa vyuo 
hivyo. Vyuo 25 vya ufundi stadi vya 
wilaya vimejengwa na VETA kwa 
kutumia nguvu kazi ya ndani (Force 
Account). 

 Vyuo hivyo 33 vinatarajiwa 
kuleta ongezeko la wanafunzi 
46,675 katika udahili kwenye vyuo 
vya VETA. 
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MUONEKANO WA CHUO CHA VETA UKEREWE



MUONEKANO WA VYUO VYA VETA

VETA UKEREWE

VETA ULANGA

VETA KILINDI

VETA KWIMBA

VETA BUTIAMA

UJENZI KWA 

KUTUMIA FORCE 

ACCOUNT



Uimarishaji wa Ushirikiano wa Kidiplomasia: Chuo cha 
Ufundi Stadi na Huduma cha Mkoa wa Kagera 
chajengwa kwa hisani ya Serikali ya Watu wa China
 Uimarishaji wa ushirkiano wa kidiplomasia pia umewezesha ujenzi 
wa Chuo cha Ufundi Stadi na Huduma cha Mkoa wa Kagera kupitia 
ufadhili wa Serikali ya Watu wa China kwa gharama za shil ingi bil ioni 
22. 

 Ujenzi wa chuo hicho umekamil ika na mafunzo yameanza 
kutolewa. Chuo kina uwezo wa kuchukua jumla ya wanafunzi 800 wa 
kozi za muda mrefu na wanafunzi 1 ,000 wa kozi za muda mfupi. Pia 
kinaweza kutoa Huduma ya malazi kwa wanafunzi 320 ikiwa wa kike 
104 na wa kiume 216.
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 Kupitia Mpango wa 
Uanagenzi ulioratibiwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu) vijana 10,456 
walifadhiliwa kupata mafunzo 
katika vyuo vya VETA huku 
vijana wengine 420 wakinufaika 
na mafunzo ya teknolojia ya 
kutengeneza vihenge vya chuma 
(metal silos) kwa ajili  ya kuhifadhia 
mazao ili  kutatua changamoto ya 
usalama wa chakula hususani  
udhibiti wa Sumukuvu. 

 Mwezi Desemba,2022, 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 
kwa ushirikiano na Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) 
na VETA,il itangaza ufadhili kwa 
wanafunzi 4,000 kupitia mradi 
wa kikanda wa Ajira na Ujuzi kwa 
Maendeleo ya Afrika (E4D) ambao 
wanaendelea na mafunzo kwenye 
vyuo mbalimbali vya VETA.

Ujenzi wa vyuo 64 vya Ufundi Stadi vya Wilaya na 
kimoja cha Mkoa wa Songwe

Utekelezaji wa programu za kuwapatia wananchi ujuzi 
kwa gharama za Serikali

 Serikali ya Awamu ya Sita ilitenga 
shilingi bilioni 100 katika mwaka wa 
fedha 2022/2023 kwa ajili ya kuanza 
ujenzi wa vyuo 64 vya ufundi stadi 
vya Wilaya na kimoja cha Mkoa wa 
Songwe ili kutimiza azma yake ya 
kuhakikisha Wilaya zote na Mikoa yote 
inakuwa na vyuo hivyo. Kukamilika kwa 
ujenzi wa vyuo hivyo kunatazamiwa 
kuongeza fursa zaidi za utoaji wa elimu 
na mafunzo ya ufundi stadi nchini. 

 Ujenzi wa vyuo hivyo unatarajiwa 
kuchangia ongezeko la wanafunzi 
89,700 katika udahili wa vyuo vya VETA.
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 Serikali ya Awamu ya Sita 
imeendelea kutekeleza programu 
mbalimbali za kuwawezesha 
wananchi wa makundi mbalimbali 
kujipatia ujuzi. Katika kipindi cha 
miaka miwili ya uongozi wa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, jumla 
ya vijana 155,000 wamenufaika na 
mafunzo kwa ufadhili wa Serikali, 
tozo ya ujuzi na kwa kupitia 
ushirikiano na wadau. 
Vijana 140,124 wamepata mafunzo 
kwenye vyuo vya VETA kupitia 
tozo ya kuendeleza ujuzi.



 Kupitia Mpango wa 
Uanagenzi ulioratibiwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu) vijana 10,456 
walifadhiliwa kupata mafunzo 
katika vyuo vya VETA huku 
vijana wengine 420 wakinufaika 
na mafunzo ya teknolojia ya 
kutengeneza vihenge vya chuma 
(metal silos) kwa ajili  ya kuhifadhia 
mazao ili  kutatua changamoto ya 
usalama wa chakula hususani  
udhibiti wa Sumukuvu. 

 Mwezi Desemba,2022, 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 
kwa ushirikiano na Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) 
na VETA,il itangaza ufadhili kwa 
wanafunzi 4,000 kupitia mradi 
wa kikanda wa Ajira na Ujuzi kwa 
Maendeleo ya Afrika (E4D) ambao 
wanaendelea na mafunzo kwenye 
vyuo mbalimbali vya VETA.
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 Serikali ya Awamu ya Sita 
imeendelea kutekeleza programu 
mbalimbali za kuwawezesha 
wananchi wa makundi mbalimbali 
kujipatia ujuzi. Katika kipindi cha 
miaka miwili ya uongozi wa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, jumla 
ya vijana 155,000 wamenufaika na 
mafunzo kwa ufadhili wa Serikali, 
tozo ya ujuzi na kwa kupitia 
ushirikiano na wadau. 
Vijana 140,124 wamepata mafunzo 
kwenye vyuo vya VETA kupitia 
tozo ya kuendeleza ujuzi.



Uimarishaji wa ubora wa mafunzo ya ufundi stadi

 Sambamba na upanuzi wa 
fursa za upatikanaji wa el imu 
na mafunzo ya ufundi stadi, 
suala la ubora wa mafunzo 
yanayotolewa pia l imeendelea 
kuti l iwa mkazo. Katika kipindi cha 
miaka miwil i ya Serikal i ya Awamu 
ya Sita, j it ihada mbalimbali za 
kuimarisha ubora wa mafunzo 
zimefanyika kupitia uhuishaji wa 
mitaala ya kufundishia pamoja 
na ununuzi wa mitambo, zana na 
vifaa vya kisasa vya kufundishia 
na kuj ifunzia. Jumla ya mitaala 
48 imehuishwa i l i kuendana 
na mahitaji ya soko la aj ira na 
mwenendo wa nchi kiuchumi. 

 Waziri wa El imu, Sayansi 
na Teknolojia, Mheshimiwa Prof. 
Adolf Mkenda, amekuwa mstari 
wa mbele kuhimiza watendaji wa 
Wizara na taasisi zake kuweka na 
kutekeleza mikakati mbalimbali 
yenye kutafsir i kwa vitendo 
maono ya nchi kuhusu el imu ujuzi .
Akiwa katika kikao cha kutathmini 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi 
wa vyuo 25 vya ufundi stadi vya 
wilaya na kujadil i kuhusu ujenzi 
wa vyuo 64 vya ufundi stadi 
vya wilaya na kimoja cha mkoa 

wa Songwe kwenye ukumbi wa 
Chuo cha VETA Dodoma, tarehe 
17 Novemba 2022, Prof. Mkenda 
aliwasa watendaji kufanya 
kazi kwa kuzingatia matokeo i l i  
utekelezaji wa maono ya elimu 
ujuzi uonekane wazi.

 "Nchi yote sasa inazungumza 
kuhusu elimu ujuzi ambapo 
kiuhalisia ni ufundi stadi," alisema.
Sambamba na hi lo, Prof. Mkenda 
aligusia mapendekezo ya Sera 
mpya ya El imu na kusema kuwa 
suala la ufundi stadi l imepewa 
kipaumbele kikubwa.
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Uendelezaji Ubunifu 

 Serikal i ya Awamu ya Sita 
inatambua umuhimu wa vipaji na 
ubunifu kwa vijana wa kitanzania 
na mchango wake katika 
maendeleo ya nchi.
 Miongoni mwa wabunifu 
hao ni walimu na wanafunzi wa 
vyuo vya VETA nchini ambao 
wamekuwa wakibuni vifaa, 
zana na teknolojia mbalimbali 
kutokana na kutumia muda 
mwingi kwenye karakana za 
mafunzo. Ubunifu wao umelenga 
kutatua changamoto mbalimbali 
katika jamii na kurahisisha 
shughuli za kiuchumi.Jumla ya 
wabunifu 25 wa ufundi stadi 
waliibuliwa na kuendelezwa na 
Serikali kupitia Mashindano ya 

Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia 
na Ubunifu (MAKISATU) katika 
kipindi cha mwaka 2021 na mwaka 
2022. Miongoni mwa bunifu za 
walimu na wanafunzi wa VETA 
zilizowezeshwa ma kufikia hatua 
ya matumizi ni pamoja na Kifaa 
cha Umwagiliaji mashamba; 
Kifaa cha kupuliza dawa za 
kuua wadudu kwenye mimea 
kinachotumia umeme wa jua; 
mashine ya kukausha vyakula 
na mbogamboga; mashine ya 
kuzidua ubuyu; kifaa cha kufukuza 
ndege waharibifu mashambani; 
mashine ya kutengeneza chakula 
cha samaki na mashine ya 
kufungasha viungo.
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CPA. Kasore anaishukuru Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa kipaumbele kikubwa kwenye 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi na kusema 
kuwa VETA itaendelea kutoa mafunzo ya ufundi 
stadi kwa ufanisi na kuhakikisha watanzania 
wengi zaidi wanajipatia ujuzi na kushiriki vyema 
kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi.
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UFUNDI STADI KWA AJIRA 
NA MAENDELEO YA VIWANDA

VETA


