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Ndugu Wafanyakazi, Wanajumuiya na Wadau wa VETA;

Salamu kwenu na Heri ya Mwaka Mpya wa 2022! 

Nina imani kuwa mmesherehekea mwaka mpya kwa furaha 
na amani, mkiwa na familia, ndugu, jamaa na rafiki zenu. Ni 
jambo la kumshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa 

kutuwezesha kuvuka salama!

Tunaposherehekea Mwaka Mpya ni vyema pia kutafakari 
yaliyojiri katika mwaka ulioisha, na kushirikishana mafanikio 

na changamoto kabla ya kutazama tuendako.

SALAMU ZA MWAKA MPYA 2022 KUTOKA KWA 
MKURUGENZI MKUU WA VETA
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HALI YA MWAKA 2021

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 

Mwaka 2021 ulikuwa ni mwaka wa mafanikio mengi kitaasisi, japokuwa 
changamoto chache pia zilikuwepo, ikiwemo nchi yetu na dunia kwa 
ujumla kuendelea kukumbwa na janga la UVIKO 19. Licha ya changamoto 
zilizokuwepo, tumepiga hatua kubwa na ya kutia moyo. Yale yote 
yaliyofanyika ni kutokana na juhudi zenu na ari yenu ya kuendeleza 
Mamlaka yetu. 

Machache kati ya mengi tuliyofanikisha ni pamoja na: 



Utekelezaji, usimamizi na uratibu wa ujenzi, 
ukarabati na upanuzi wa vyuo ni eneo moja 
kubwa sana la kujivunia kwa mwaka wa 2021. 
Tumefanya juhudi kubwa na za kupongezwa 
katika ujenzi wa vyuo 25 vya wilaya ambao 
tumeutekeleza sisi wenyewe kwa kutumia 
utaratibu wa “Force Account”. Lakini pia 
tumeendelea kusimamia na kuratibu ujenzi, 
upanuzi na ukarabati wa vyuo vingine 
vilivyokuwa vikijengwa na halmashauri, taasisi 
na wakandarasi wengine. Vyuo vingi ama 
vimekamilika au vimefikia hatua ya umaliziaji. 

Nitumie fursa hii kuishukuru sana Serikali kwa 
kuendelea kuyapa kipaumbele kikubwa 
mafunzo ya ufundi stadi. Awamu ya kwanza ya 
ujenzi wa vyuo hivyo iligharimiwa na Serikali 
kupitia Mradi wa Kukuza Ujuzi na Stadi za Kazi 
(Education and Skills for Productive Jobs - 
ESPJ), ambapo kiasi cha Shilingi Bilioni 48.6 
zilitumika. Katika awamu ya pili ya ujenzi, 
Serikali (kupitia Mpango wa Maendeleo kwa 
Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya 
UVIKO-19) imetoa tena Shilingi Bilioni 48.5 
kwa ajili ya kumalizia vyuo 25 vya ngazi ya 
Wilaya, vine (4) vya ngazi ya Mkoa na Mabweni 
mawili ya Chuo cha Ualimu wa Ufundi Stadi 
Morogoro.  Ni jambo la kushurukuru na kutia 
moyo kwamba vyuo vingi vimepata baraka ya 
viongozi wa ngazi ya Kitaifa na Kimataifa, kwa 
kuwekewa mawe ya msingi au kuzinduliwa. 

Sambamba na ujenzi, ukarabati na upanuzi wa 
vyuo, tumeendelea pia kuboresha hali za 
karakana zetu kwa kununua vifaa vipya na vya 
kisasa ili kuimarisha ubora wa mafunzo kwa 
vitendo.



KUIMARISHA UBORA WA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI 

UTAFITI WA SOKO LA  AJIRA NA UANDAAJI MITAALA: 

Tumefanikiwa kufanya utafiti wa soko la ajira katika 
maeneo 7 kwenye sekta za Ufundi Magari, Mavazi 
na Nguo, Kilimo na Usindikaji wa Chakula, 
Uchapaji, Nywele na Urembo, Umeme na  Uziduzi 
(Uchimbaji na Uchakataji Madini). Sambamba na 
hilo, mitaala 19 ama iliandaliwa au kufanyiwa 
mapitio kulingana na taarifa za mahitaji ya soko la 
ajira.  

UENDELEZAJI UBUNIFU: 
Tumeendelea kuhamasisha na kusaidia kuendeleza 
ubunifu miongoni mwa walimu na wanafunzi wetu. 
Miongoni mwa mafanikio katika eneo hili mwaka 
uliopita ni pamoja na kutambua jumla ya wabunifu 
117 katika zoezi la Mashindano ya Kitaifa ya 
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU). 
Wabunifu Kumi Bora katika kila kundi walishiriki 
Fainali za MAKISATU zilizofanyika Jijini Dodoma, 
tarehe 6 hadi 11 Mei 2021. 

Sambamba na hilo, Mamlaka ilisaidia wabunifu 
kushiriki katika Maonesho mbalimbali yakiwemo 
Maonesho ya Vyuo vya Ufundi yaliyofanyika jijini 
Dodoma, tarehe 27 Mei hadi tarehe 2 Juni 2021; 
Maonesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa Dar es 
Salaam (Sabasaba) tarehe 28 Juni hadi 13 Julai 
2021; Maonesho kwenye Mkutano wa Mwaka wa 
Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (ERB), 
yaliyofanyika kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Dkt. 
Jakaya Kikwete, jijini Dodoma, tarehe 2 hadi 3 
Septemba 2021; Maonesho ya Wiki ya Vijana 
yaliyofanyika wilayani Chato, Geita, tarehe 7 hadi 
14 Oktoba 2021; Maonesho ya Bidhaa za Viwanda 
vya Tanzania, yaliyofanyika Zanzibar,  tarehe 2 hadi 
12 Desemba 2021; na Maonesho ya Wajasiriamali 
wa Afrika Mashariki (Nguvukazi/Jua Kali) 
yaliyofanyika Rock City Mall, jijini Mwanza, tarehe 
2 hadi 12 Desemba 2021. Tumeendelea 
kuhamasisha na kusaidia kuendeleza ubunifu 
miongoni mwa walimu na wanafunzi wetu. 



Miongoni mwa mafanikio katika eneo hili mwaka 
uliopita ni pamoja na kutambua jumla ya wabunifu 
117 katika zoezi la Mashindano ya Kitaifa ya 
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU). 
Wabunifu Kumi Bora katika kila kundi walishiriki 
Fainali za MAKISATU zilizofanyika Jijini Dodoma, 
tarehe 6 hadi 11 Mei, 2021. 

Sambamba na hilo, Mamlaka iliwezesha wabunifu 
kushiriki katika Maonesho mbalimbali, yakiwemo 
Maonesho ya Vyuo vya Ufundi yaliyofanyika jijini 
Dodoma, tarehe 27 Mei hadi tarehe 2 Juni 2021; 
Maonesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa Dar es 
Salaam (Sabasaba) tarehe 28 Juni hadi 13 Julai 
2021; Maonesho kwenye Mkutano wa Mwaka wa 
Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB), yaliyofanyika 
kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Dkt. Jakaya 
Kikwete, jijini Dodoma, tarehe 2 hadi 3 Septemba 
2021; Maonesho ya Wiki ya Vijana yaliyofanyika 
wilayani Chato, Geita, tarehe 7 hadi 14 Oktoba 
2021; Maonesho ya Bidhaa za Viwanda vya 
Tanzania, yaliyofanyika Zanzibar,  tarehe 3 hadi 10 
Desemba 2021; na Maonesho ya Wajasiriamali wa 
Afrika Mashariki (Nguvukazi/Jua Kali) 
yaliyofanyika Rock City Mall, jijini Mwanza, tarehe 
2 hadi 12 Desemba 2021.

Ubunifu wa walimu na wanafunzi wetu ulikuwa 
kivutio kikubwa kwa watu waliotembelea 
maonesho tuliyoshiriki na ulichangia kupata 
ushindi. Mathalani, katika Maonesho ya Sabasaba, 
VETA iliibuka Mshindi wa Kwanza kwenye Kundi la 
Uendelezaji Ujuzi na kwenye Maonesho ya Bidhaa 
za Viwanda vya Tanzania ilikuwa miongoni mwa 
Mabanda Bora.  



KUJENGA NA KUIMARISHA USHIRIKIANO NA MAKAMPUNI NA TAASISI MBALIMBALI: 

Tumeendelea kujenga na kuimarisha ushirikiano 
na Makampuni na Taasisi mbalimbali zenye 
malengo na mwelekeo unaofanana na shughuli 
zetu. Miongoni mwake ni kuendeleza ushirikiano 
na Chemba ya Wachimbaji Madini (TCM) katika 
kutekeleza Mradi wa IMTT; Shirika la Kimataifa la 
Care katika utoaji mafunzo ya Kilimo na Ufugaji 
kupitia Mradi wa Tajirika na Kilimo; taasisi ya 
WHKT ya Ujerumani katika kuendeleza na 
kueneza mafunzo ya Ufundi wa Zana za Kilimo 
(Agro-mechanics) katika vyuo vya VETA vya 
Arusha, Kihonda, Mpanda na Dakawa; Mashirika 
la ECLAT Development Foundation na UPENDO 
kuendeleza Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya 
Simanjiro; na Ushirikiano na Benki ya KCB, kupitia 
programu yake ya 2Jiajiri, kutoa mafunzo ya 
ufundi stadi kwa vijana 200 katika Chuo cha 
Ufundi Stadi na Huduma cha Mkoa wa Dar es 
Salaam. 

Vilevile, tulianzisha majadiliano na Kampuni ya 
PRINS (Uholanzi) na kampuni ya TERRA Oil & Gas 
Co. Ltd (Tanzania) kushirikiana katika kubadili 
mifumo ya injini za magari yanayotumia dizeli ili 
yaweze kutumia gesi asili (CNG) kwa kuanza na 
magari ya mizigo (malori). Pia ushirikiano na 
Shirika la “Sense International” katika kuandaa 
Mwongozo wa Mafunzo kwa Wakufunzi wa 
Ufundi Stadi juu ya Mafunzo Jumuishi.



KUKUZA FURSA ZA UPATIKANAJI WA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI 
STADI KWA MAKUNDI YOTE

MAFUNZO NA UENDELEZAJI UJUZI KWA MAKUNDI MAALUM: 

Kwa kushirikiana na wadau, tuliendelea kuweka 
mipango na kufanya juhudi mbalimbali ili 
kukuza fursa za upatikanaji wa elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi kwa makundi yote. 
Juhudi hizo zimewezesha kudahili vijana 663 
wenye ulemavu kwenye kozi za muda mrefu na 
wengine 998 wenye changamoto mbalimbali za 
kiuchumi (sawa na asilimia 166 ya lengo la 
mwaka). Udahili wa wanafunzi wa kike nao 
uliongezeka kutoka asilimia 37 hadi asilimia 41.

UIMARISHAJI UJUZI KATIKA SEKTA ISIYO RASMI: 

Tumeendelea pia na utekelezaji wa mpango 
wetu wa INTEP ambao una nia ya kuimarisha 
ujuzi, ufanisi na tija katika Sekta Isiyo Rasmi. 
Hata hivyo, mwaka huu hatukufanya vizuri sana 
kwenye eneo hili, kwani tumeishia kutoa 
mafunzo kwa wajasiriamali 277 pekee (132 wa 
kiume na 145 wa kike), ikiwa ni asilimia 9.2 tu ya 
lengo (la wajasiriamali 3,000 kwa mwaka). Kwa 
kiasi kikubwa, hili lilichangiwa na ufinyu wa 
bajeti na zuio la mikusanyiko kufuatia mlipuko 
wa ugonjwa wa UVIKO-19.

MAFUNZO YA UANAGENZI CHINI YA UFADHILI WA OFISI YA WAZIRI MKUU:

Mpango wa mafunzo ya uanagenzi kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, (Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) 
umechangia kwa kiasi kikubwa sana kuwezesha 
vijana wengi kupata fursa za elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi.  Kupitia mpango huu, jumla ya 
vijana 14,440 walinufaika na mafunzo kwenye 
vyuo 72 vya Ufundi Stadi nchini, kati yao, vijana 
7,538 walidahiliwa katika vyuo 32 vya VETA. 
Mafunzo kwa ngazi ya vyuo yalikamilika mwezi 
Desemba, 2021, kisha wakaenda kwenye 
mazoezi ya vitendo sehemu za kazi (viwandani).



VETA MAKAO MAKUU
Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,
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KUIMARISHA USIMAMIZI NA UTAWALA 

OFISI ZA VETA MAKAO MAKUU KUHAMIA DODOMA: 

KUBORESHA MASLAHI NA MAZINGIRA YA KAZI: 

Julai mwaka jana, ofisi za VETA Makao Makuu 
zilihamia Dodoma.

HALI YA RASILIMALI WATU: 

Hadi tarehe 5 Desemba mwaka jana (2021), 
Mamlaka ilikuwa na jumla ya watumishi 1,431. 
Kati ya watumishi hao, 920 (64.3%) ni wa kada 
ya ualimu na 511 (35.7%). Kadhalika, VETA 
ilikuwa na watumishi 164 wa ajira za mikataba 
ya muda mfupi. 

Tumefanya juhudi mbalimbali na kupiga hatua 
katika kuboresha maslahi ya wafanyakazi na 
kuboresha mazingira ya utendaji kazi. Hadi 
Desemba 2021, wafanyakazi 1,389 walikuwa 
wameshaingizwa kwenye mfumo wa malipo wa 
Serikali (HCMIS) na kupata mishahara yao 
kupitia mfumo huo. Idadi iliyobaki hadi muda 
huo ni 26 pekee. Katika mwaka 2021, watumishi 
191 wa VETA wamepandishwa madaraja.

KUJENGA UWEZO WA KITAALUMA KWA WATUMISHI: 

Tumewezesha watumishi 244 kupata mafunzo 
ya kitaaluma. Miongoni mwao, 27 
waliwezeshwa kupata mafunzo ya muda mrefu 
na 217 mafunzo ya muda mfupi. 

USAWA WA KIJINSIA: 

Uwiano wa watumishi wa kike na wa kiume nao 
uliendelea kuongezeka na kufikia 30% dhidi 
lengo la 36%. 



UTANGAZAJI NA UENEZAJI WA SHUGHULI NA HUDUMA ZA MAMLAKA: 

Katika mwaka 2021 tuliendelea kutangaza 
shughuli na mafanikio ya Mamlaka kupitia 
vyombo vya habari na majukwaa mbalimbali, 
kikiwemo kipindi chetu cha Ujuzi ni Maisha 
ambacho kimeendelea kupata umaarufu 
mkubwa. Pia tulitumia vipindi vingine vya radio 
na televisheni, magazeti, mitandao ya kijamii 
na ushiriki wetu kwenye maonesho mbalimbali. 
Kupitia juhudi hizo, VETA imezidi kuwa 
maarufu, kukubalika na kutambulika zaidi kwa 
umma.

UDHIBITI WA MAAMBUKIZI YA VVU NA HUDUMA KWA WAISHIO NA VVU

Tuliendelea kutoka elimu kuhusu VVU kwa 
watumishi, ambapo jumla ya watumishi 5,417 
(wa kiume 3,534 na wa kike 1,883) walifikiwa. 
Hilo lilienda sambamba na utoaji elimu juu ya 
magonjwa mengine yanayoambukiza na 
yasiyoambukiza, ambayo ni changamoto katika 
jamii yetu.

UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA KITAIFA WA KUDHIBITI RUSHWA 

Tuliendelea kushiriki katika Mkakati wa Kitaifa 
wa Kudhibiti Rushwa ambapo programu za 
elimu kuhusu rushwa zilifanyika na jumla ya 
watumishi 4,426 walishiriki, (831 wa kiume, 
1,595 wa kike).



MISIBA NA MAJANGA:

CHANGAMOTO

Licha ya mafanikio mengi tuliyoyapata, safari 
yetu ya siku 365 ndani ya Mwaka 2021 haikuwa 
tambarare muda wote. Kulikuwa na changamoto 
pia. Changamoto hizo ni pamoja na: 

Katika kipindi cha mwaka 2021, tulikumbwa na 
misiba mingi, ukiwemo msiba mkubwa wa 
Kitaifa wa kuondokewa na Rais wa Awamu ya 
Tano wa JMT, Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli, aliyefariki tarehe 17 Machi, 2021. 
Pamoja na msiba huo mzito, Mamlaka ilipata 
misiba ya watumishi sita (6) waliofariki kwa 
nyakati mbalimbali kama ifuatavyo:

i)   Bw. Pralesedius Mkuwa aliyekuwa Dereva katika kituo cha VETA Mtwara alifariki dunia 
      tarehe 13/2/2021 katika Mkoa wa Dar es Salaam;

ii)   Bw. Novatus Katundu aliyekuwa mwalimu wa fani ya magari katika kituo cha VETA Kihonda 
       alifariki dunia tarehe 19/3/2021katika Mkoa wa Morogoro;

iii)  Bw. Selemani Magendo aliyekuwa Afisa TEHAMA katika kituo cha VETA Makao Makuu 
        alifariki tarehe 22/3/2021 Mkoani Dar es Salaam;

iv)  Bw. Fredrick I. Lema aliyekuwa mwalimu wa fani ya  Uchomeleaji na uungaji vyuma katika 
        kituo cha VETA Dar es Salaam alifariki dunia tarehe 9/4/2021; 

v)   Bw. Hamisi Y. Kileo aliyekuwa Msanifu Majengo Mwandamizi  katika Ofisi za VETA Makao 
       Makuu alifariki tarehe 9/4/2021 Mkoani Dar es Salaam; na

vi)  Bi. Anselimina Reginald Mahuwi aliyekuwa Katibu Muhtasi katika Chuo cha VETA Dodoma 
       alifariki tarehe18/4/2021 Mkoni Dododma.



Sambamba na misiba, nchi yetu pia iliendelea 
kukumbwa na janga la UVIKO 19 ambalo pia sisi 
kama taasisi liliathiri shughuli zetu kwa namna 
moja au nyingine. 

UHABA WA MAGARI:

Tuna uhaba mkubwa wa magari, kwa ajili ya 
uendeshaji wa shughuli na hata kwa ajili ya 
mafunzo ya udereva. Kwa makadirio ya chini 
kabisa, mwaka jana tulikuwa na uhaba wa 
magari 52 kwa ajili ya uendeshaji shughuli za 
Mamlaka magari 100 kwa ajili ya mafunzo ya 
udereva.

Ili kukabiliana na changamoto hii, Mamlaka 
ilitenga fedha na ilipewa kibali cha kununua 
magari. Vilevile mwaka huu imetenga fedha 
nyingine kwa ajili hiyo na imewasilisha ombi 
rasmi Serikalini kwa ajili ya kupewa magari 
yaliyotumika kutoka Serikalini na taasisi mbali 
mbali kwa ajili ya mafunzo ya ufundi magari 
(umekanika) na mafunzo ya udereva. 

UHABA WA WATUMISHI:

Tuna upungufu mkubwa wa watumishi. Hadi 
Desemba mwaka 2021, Mamlaka ilikuwa na 
upungufu wa jumla ya watumishi 619 kwa ajili ya 
vyuo vilivyopo, huku mahitaji ya vyuo 
vinavyojengwa yakiwa ni watumishi 806. Hivyo, 
yyuo vipya 33 vikikamilika mwaka 2022 
mahitaji halisi yataongezeka na kufikia 1,425.
Ili kukabiliana na changamoto hiyo, Mamlaka 
imewasilisha ombi Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ili kuiomba Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuipatia 
VETA kibali cha ajira ya watumishi kama 
ilivyoainishwa. Juhudi nyingine zinaendelea 
pia, kwa Uongozi wa juu wa Mamlaka 
kuwasiliana na Ofisi ya Katibu Mkuu - 
UTUMISHI.



UHABA WA MITAMBO, ZANA NA VIFAA YA KUFUNDISHIA NA KUJIFUNZIA: 

licha ya juhudi zinazoendelea kufanyika, bado 
Mamlaka inakabiliwa na uhaba wa mitambo, 
zana, vitabu na vifaa vingine vya kufundishia na 
kujifunzia. 
Ili kukabiliana na changamoto hiyo, mwaka 
uliopita Mamlaka imetekeleza manunuzi ya 
mitambo na zana za kufundishia, zenye 
thamani ya Sh. Bilioni 5.77 na katika bajeti ya 
mwaka 2022/2023, Mamlaka inapanga 
kuelekeza rasilimali na juhudi kubwa katika 
ununuzi wa mitambo, zana na vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia. 

MWELEKEO WA MWAKA 2022

Kwa mwaka 2022, tutaanza na jukumu zito la 
kukamilisha ujenzi wa vyuo 25 vya Wilaya ili 
kuongeza fursa za mafunzo kwa Watanzania. 
Sambamba na jukumu hilo la Kitaifa, msukumo 
wetu mkubwa utawekwa kwenye kuimarisha 
ubora wa mafunzo. Tutafanya hivyo kwa 
kutenga kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya 
kununua mitambo, zana na vifaa kwa ajili ya 
kufundishia na kujifunzia, pamoja na kujenga 
uwezo kwa walimu wetu na watumishi wa kada 
nyingine, kupitia mafunzo mbalimbali ya muda 
mfupi na muda mrefu. 

HITIMISHO

Mwisho kabisa, tunapouanza mwaka 2022, 
naomba kila mmoja wetu aweke kwenye moyo 
wake Dira ya VETA ambayo ni “Tanzania yenye 
Mafundi Stadi Mahiri na wa Kutosha” na ajitoe 
kuzitumia siku zote za mwaka 2022 katika 
kuchangia kufikia Dira yetu hiyo. 

Nawatakieni Heri nyingi na Baraka za Mungu 
katika Mwaka Mpya, 2022; Kazi Iendelee!



Dkt. Pancras M. S. Bujulu 
Mkurugenzi Mkuu - VETA 


