
MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI

MAJIBU YA MASWALI 
YAKO KUHUSU VETA



UTANGULIZI

DHIMA

MAADILI YA MSINGI

MAJUKUMU YA VETA 

DIRA

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) ni Wakala wa 
Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 
Sura ya 82 ikiwa na majukumu ya utoaji, ugharamiaji na uratibu wa 
elimu na mafunzo ya ufundi stadi nchini.

Kuhakikisha upatikanaji wa ujuzi wa Ufundi Stadi nchini Tanzania 
kupitia utoaji na ukuzaji wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi ili kukidhi 
mahitaji ya soko la ajira kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

i. Watu Kwanza
ii. Ustadi na Ubunifu
iii. Umoja na Uadilifu
iv. Yenye Kufaa

i. Kutoa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
ii. Kuratibu Utoaji wa Mafunzo ya Ufundi Stadi
iii. Kugharamia Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi

Tanzania yenye mafundi stadi mahiri na wa kutosha
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ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI HUMAANISHA 
NINI?

MAFUNZO HUTOLEWA KWA MUDA GANI?

NINI FAIDA ZA KUJIFUNZA UFUNDI STADI?

Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi ni mafunzo yanayompatia mtu ujuzi wa 
ufundi wa kutenda kazi na hutolewa kwa vitendo zaidi ili kumwezesha 
mhitimu kukidhi mahitaji ya soko la ajira.

MAFUNZO YA MUDA MREFU
Mafunzo ya muda mrefu hutolewa kwa muda wa miaka miwili hadi 
mitatu. Mwanafunzi anaweza kuhitimu mafunzo yake na kutunukiwa 
cheti cha kitaifa cha ufundi stadi ngazi ya pili (VC 2) ikiwa amesoma 
kwa miaka miwili. 
Kwa wanafunzi wanaoendelea na mafunzo kwa ngazi ya tatu hutunukiwa 
cheti cha kitaifa cha ufundi stadi ngazi ya tatu (VC 3).

MAFUNZO YA MUDA MFUPI
Mafunzo ya muda mfupi hutolewa kwa muda wa kuanzia wiki mbili hadi 
miezi sita kutegemea na kozi anayosoma mhusika.

i. Mafunzo ya ufundi stadi humuwezesha mtu kutenda kazi kwa ufanisi 
na kwa vitendo zaidi.

ii. Ufundi stadi humpa mhitimu fursa pana ya ajira na kumuwezesha 
kuajiriwa au kujiajiri. 

iii. Uhitaji wa mafundi stadi kwenye soko la ajira ni mkubwa zaidi. 
Mfano kwa wastani mahala penye mhandisi mmoja panahitajika 
mafundi stadi 25.

iv. Kupata uzoefu wa utendaji kazi na mazingira halisi ya mahala pa 
kazi.
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NI SIFA GANI ZINAHITAJIKA ILI KUJIUNGA NA 
MAFUNZO YA UFUNDI STADI?

JE UKISOMA UFUNDI STADI UNAWEZA 
KUJIENDELEZA NA NGAZI ZA JUU ZAIDI KIELIMU?

MAFUNZO YA MUDA MREFU
Baadhi ya fani zinahitaji mtu mwenye elimu kuanzia kidato cha nne na 
kuendelea mfano Ufundi Umeme, Ufundi Magari, Elektroniki n.k
Kuna fani zingine zinahitaji mtu mwenye elimu ya darasa la saba na 
kuendelea. Fani hizo ni Useremala, Upakaji Rangi, Uashi pamoja na 
Ubunifu, Ushonaji na Teknolojia ya Nguo.

MAFUNZO YA MUDA MFUPI
Mtu yeyote anayejua kusoma na kuandika.

Ndiyo, mhitimu wa ufundi stadi ngazi ya tatu aliyetunukiwa cheti cha 
kitaifa cha ufundi stadi ngazi ya tatu (VC 3) anaweza kujiendeleza 
kimasomo kwenye ngazi ya nne (NTA 4) hadi sita (Diploma) na kuendelea 
hadi ngazi ya kumi (Shahada).

NITAJIUNGAJE NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI?

MAFUNZO YA MUDA MREFU
Fomu za maombi ya kujiunga na vyuo vya VETA hutolewa mwezi Julai 
hadi Septemba kila mwaka na masomo huanza mwezi Januari mwaka 
unaofuata.
Fomu hizo hupatikana kwenye vyuo vyote vya VETA nchini pamoja na 
tovuti ya VETA www.veta.go.tz.
 
MAFUNZO YA MUDA MFUPI
Fomu za maombi ya kujiunga hupatikana katika vyuo vya VETA na 
hutolewa wakati wote kulingana na uhitaji.
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GHARAMA ZA MAFUNZO YA UFUNDI STADI ZIKOJE?

NI NINI KINASABABISHA ADA ZA MAFUNZO YA 
UFUNDI STADI KUWA NAFUU?

NI JINSI GANI MTEJA ANAWEZA KUWASILISHA 
MALALAMIKO, HOJA AU MAONI KWA VETA?

Ada za mafunzo ya muda mrefu kwa vyuo vinavyomilikiwa na VETA ni 
Shilingi 60,000/= kwa mwanafunzi wa kutwa na Shilingi 120,000/= kwa 
mwanafunzi wa bweni kwa mwaka katika fani zote.

Aidha, kuna gharama za mahitaji mahsusi za mafunzo anazopaswa 
kuchangia mwanafunzi kulingana na fani anayosoma.Gharama hizo 
huwa kati ya 200,000/= hadi 250,000/= kwa mwaka.
Gharama za mafunzo ya muda mfupi hutofautiana kulingana na kozi na 
mahitaji ya fani husika.

Serikali hugharamia asilimia 90 ya ada na gharama za wanafunzi 
wanaosoma mafunzo ya muda mrefu katika vyuo vya VETA kupitia 
Mfuko wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VET Fund). Chanzo kikuu 
cha mapato ya mfuko huu ni Tozo ya Kuendeleza Ujuzi (Skills and 
Development Levy-SDL) ambayo waajiri huchangia.

Malalamiko, hoja au maoni kuhusu huduma zinazotolewa na VETA 
yanaweza kuwasilishwa kupitia njia zifuatazo:-
i. Barua pepe: pr@veta.go.tz
ii. Simu: 0755 267 489
iii. Mfumo wa kuwasilisha malalamiko uliopo kwenye tovuti ya VETA:  
 www.veta.go.tz 
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KWA MAWASILIANO NA TAARIFA ZAIDI:
VETA Makao Makuu,

12 Barabara ya VETA, 41104 Tambukareli,
Kiwanja Na: 18 Central Business Park (CBP)

S. L. P. 802, Dodoma, Tanzania
Baruapepe: info@veta.go.tz

Simu: +255 22 2863409
Nukushi: +255 22 2863408

Tovuti: www.veta.go.tz

UFUNDI STADI KWA AJIRA NA MAENDELEO
YA VIWANDA

info@veta.go.tz0755 267 489


