JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MWONGOZO WA MASHINDANO YA KITAIFA YA SAYANSI

TEKNOLOJIA NA UBUNIFU (MAKISATU)




1.0 UTANGULIZI

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaratibu Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU) ambayo yaliasisiva mwaka 2019 kwa kushirikiana
na OR-TAMISEMI, Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Taasisi ya
Teknolojia Dar es salaam (DIT), Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) na
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA). Mashindano haya ni sehemu ya
utekelezaji wa mkakati wa Serikali wa kuimarisha na kuendeleza teknolojia na maarifa

asilia ya ndani ili yaweze kuchangia katika uchumi wa nchi.

2.0 LENGO LA MASHINDANO

Lengo la MAKISATU ni kuibua, kutambua, kuadhimisha, kujenga, kukuza na
kuendeleza ubunifu wa Watanzania katika nyanja za Sayansi na Teknolojia ili
kuchangia juhudi za maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini. Matokeo tarajiwa ya
MAKISATU ni kukua kwa hamasa ya ubunifu katika nyanja ya sayansi na teknolojia;
matumizi ya sayansi, teknolojia, na ubunifu katika shughuli za kiuchumi na kijamii;
kuendeleza ubunifu ili kufikia hatua ya ubiasharishaji; kuchochea ugunduzi na ubunifu

wa kisayansi na teknolojia. MAKISATU yanafanyika kila mwaka.

3.0 Kaulimbiu ya MAKISATU 2021 ni ”Sayansi, Teknolojia na Ubunifu kwa
Uchumi Endelevu.”

40 MAKUNDI YA WABUNIFU NA MFUMO WA UPATIKANAIJI KATIKA
MAKISATU 2021
Mashindano hayo yatashirikisha wabunifu kutoka makundi saba (7) ambayo ni:
i. Shule za Msing;i;
ii. Shule za Sekondari;
iii.  Vyuo vya Ufundi Stadi;
iv. Vyuo vya Kati;
V. Vyuo Vikuu;
vi. Taasisi za Utafiti na Maendeleo; na

vii.  Mfumo usio Rasmi.



Kundi la Shule za Msingi, hushirikisha ubunifu kutoka kwa wanafunzi katika ngazi ya
shule za msingi (Serikali na Binafsi);

Kundi la Shule za Sekondari, hushirikisha ubunifu kutoka kwa wanafunzi katika ngazi
ya shule za sekondari (Serikali na Binafsi);

Kundi la ufundi stadi, hushirikisha ubunifu kutoka kwa wanachuo (wafanyakazi na
wanafunzi) wa Vyuo vya Ufundi Stadi na Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs);
Kundi la Vyuo vya Kati, hushirikisha ubunifu kutoka wanachuo (Wafanyazi na
Wanafunzi) wa vyuo vya ufundi na mafunzo (Serikali na Binafsi);

Kundi la Vyuo Vikuu, hushirikisha ubunifu kutoka kwa wanachuo (Wafanyakazi na
wanafunzi) wa vyuo vikuu (Serikali na Binafsi);

Kundi la Utafiti na Maendeleo, hushirikisha ubunifu kutoka kwa wafanyakazi wa
Taasisi za Utafiti na Maendeleo (Serikali na Binafsi); na

Kundi la Mfumo usio Rasmi, hushirikisha ubunifu kutoka kwa wabunifu walio nje ya

mfumo rasmi.

5.0 URATIBU WA MASHINDANO
Mashindano hayo yanaratibiwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. Aidha,
ushiriki wa wabunifu unaratibiwa kwa makundi kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:

Jedwali Na. 1: Uratibu wa Mashindano

Na. | KUNDI MRATIBU Anuani

1 Shule za Msingi WyEST & makisatu@moe.go.tz

2 Shule za Sekondari TAMISEMI

3 Vyuo vya Kati DIT, NACTE info@nacte.go.tz

4 Taasisi za Utafiti & COSTECH dg@costech.or.tz
Maendeleo

5 Vyuo Vikuu

6 Ufundi Stadi VETA info@veta.go.tz

7 Mfumo usio Rasmi



mailto:makisatu@moe.go.tz
mailto:info@nacte.go.tz
mailto:dg@costech.or.tz
mailto:info@veta.go.tz

6.0 USAJILI WA KUSHIRIKI KATIKA MAKISATU

Maombi ya kushiriki katika mashindano kutoka kwa wabunifu yatafanyika kwa kutumia
fomu namba WTF 7 (Kiambatisho-1) na kuwasilishwa kwa mratibu wa kundi husika
kupitia barua pepe zilizotajwa katika jedwali Na. 1 au kwa kuwasilisha ana kwa ana
katika ofisi husika. Pia, unaweza kuwasilisha maombi kwa njia ya mfumo wa

kielektroniki kupitia wavuti www.makisatu.costech.or.tz. Kwa wabunifu ambao

watakuwa na changamoto katika ujazaji wa fomu za usajili wapige simu namba 0754

520 176 au 0784 865 994 au barua pepe makisatu@moe.go.tz kwa ufafanuzi na

msaada.

7.0 VIGEZO VYA USHIRIKI KATIKA MAKISATU

(i) Mshiriki lazima awe Mtanzania, pasipo kuzingatia kiwango cha elimu wala umri;

(i) Ubunifu uwasilishwe na mbunifu husika;

(iif) Ubunifu unaofanywa na makundi au Taasisi, uwasilishwe kwa Jina la Taasisi au
kama ni kundi la Wabunifu kwa Jina la kikundi chenye ubunifu husika;

(iv) Mbunifu mmoja anaruhusiwa kuwasilisha ubunifu zaidi ya mmoja;

(v) Mbunifu aliyeshiriki katika fainali za MAKISATU katika miaka iliyopita na
hajakamilisha uendelezaji wa ubunifu uliofadhiliwa, hatoruhusiwa kushiriki katika
mashindano ya mwaka unaofuata; na

(vi)Ubunifu ambao haukufika hatua ya fainali za MAKISATU katika mwaka uliopita

unaruhusiwa.

8.0 UTARATIBU WA UENDESHAJI WA MAKISATU

() Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia itatangaza tarehe ya kuanza na
kuhitimisha usajili wa ubunifu kwa mwaka husika;
(i)  Wabunifu watawasilisha maombi ya ushiriki kupitia kwa Taasisi zinazohusika na
uratibu wa kundi;
(i)  Waratibu wa kila kundi watafanya tathmini ya mawasilisho na kuchagua ubunifu
kumi bora (10) kwa kila kundi ambao utashiriki kwenye fainali ya Kitaifa,;
(iv)  Majaji watafanya tathmini ya kina kwa kila ubunifu katika hatua ya fainali za

MAKISATU kwa kupitia mawasilisho, kufanya mahojiano na mbunifu na
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v)

kutathmini ubunifu, kisha utafanyika ulinganifu wa alama na kupata ubunifu
mahiri tatu (3) kwa kila kundi utakaotunukiwa tuzo; na
Ubunifu utakaoshiriki katika hatua ya fainali utaendelezwa kupitia utaratibu

maalum ambao unaratibiwva na COSTECH.



FOMU ITAKAYOTUMIKA KATIKA MAKISATU

Kiambatisho-1

MAOMBI YA USHIRIKI KATIKA MASHINDANO YA KITAIFA YA SAYANSI,
TEKNOLOJIA NA UBUNIFU (WTF 7)

1. Taarifa za Mwombayji

Sehemu A: ljazwe na Mwombaji binafsi

JiNA Kamilie oo

Kiwango cha Elimu ...

Taaluma oo

Sehemu B: ljazwe na Taasisi/Kikundi (iwapo taasisi/kikundi kinaomba kushiriki
katika MAKISATU 2021)

Barua pepe ...
Ainaya Taasisi ......cooiiiiiiiii i,
Mahali Taasisi ilipo .........cccooiiiiii

Ugawa Umahiri ...



Namba ya usajiliwa Taasisi .........c.coevieiiiiiiiniine.
Ainaya Usajili c...cooviiiii

2. Jina la Ubunifu/Ugunduzi/Maarifa Asilia: ..........cooiiiiiiiiiieee

Eleza kwa ufupi kuhusu Ubunifu/Ugunduzi/Maarifa Asilia husika

3. Je, umewahi kushiriki katika MAKISATU? Jibu NDIYO/HAPANA ..........ccooeinnene. :
kama NDIYO taja mwaka/miaka uliyoshiriki ............. , jina la
Ubunifu/Ugunduzi/Maarifa Asilia ... na hatua
uliyofikia (awali, fainalina mshindi) .................ocooi

4. (i) Je, Ubunifu/Ugunduzi/Maarifa Asilia yako yanatatua changamoto zipi katika jamii?

(i) Kutokana na changamoto ulizoainisha hapo juu elezea kwa undani, ikiwa ni
pamoja na kuambatisha vielelezo muhimu kama vile michoro muhimu, picha na

maelezo mengine

5. (i) Elezea kwa kifupi ikiwa unafahamu kama ubunifu wako umewahi kufanywa na mtu
01117 T 1T
(i) Je, ni kitu gani kipya katika ubunifu wako ukilinganisha na kile ambacho

KilisShafanyiKa? ... e

6. Je, Ubunifu/Ugunduzi/Maarifa Asilia yamekamilika? Jibu NDIYO/HAPANA
Kama jibu ni NDIYO, je, unatumika katika jamii? ............................

Kama jibu ni HAPANA, elezea maboresho yanayohitajika ....................c.coinn.

7. Je, Ugunduzi/Ubunifu/Maarifa asilia yamepata aina yoyote ya Hakimiliki?
Jibu NDIYO/HAPANA ...
Kama jibu ni NDIYO, weka alama ya ( )



Hataza .................ooceen Nembo ya Biashara .........

Hatazandogo .................. Siri ya Kibiashara ............
Usanifu wa kiviwanda ......
Haki Miliki Dhihini ........ Haki za Watafiti wa Mbegu za Mimea (PBR) ..........

8. Eleza umuhimu wa ubunifu/ugunduzi/ maarifa asilia yako:
() Jinsi ulivyochangia au unavyoweza kuchangia katika kujenga au kuendeleza

taaluma/weledi/umahiri?

(i) Jinsi ulivyochangia au unavyoweza kuchangia kujenga maendeleo ya kijamii na

ya kiuchumi hapa nchini

9. Je, umeshirikiana na mtu mwingine katika ubunifu/ugunduzi/maarifa asilia hayo?
Jibu NDIYO/HAPANA ...,

Kama NDIYO, eleza kwa kifupi.

Maombi haya na taarifa nyingine zitumwe katika anuani zilizotajwa katika jedwali Na. 1.

Kwa mawasiliano na taarifa zaidi;
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P. 10,

DODOMA

Barua pepe: makisatu@moe.go.tz
Simu: 0754 520176 au 0784865994
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